หน้าแรกแกลเลอรี่

โปรแกรมถ่ายทอดสดโอลิมปิก 2020 การแข่งขันประจำวันที่ 29 ก.ค. 64

โปรแกรมถ่ายทอดสดโอลิมปิก 2020 การแข่งขันประจำวันที่ 29 ก.ค. 64

ไทยรัฐออนไลน์

29 ก.ค. 2564 06:00 น.

โอลิมปิก โตเกียว 2020 วันนี้ (29 ก.ค.) ชิงเหรียญทอง วันที่ 6 รวมทั้งหมด 17 เหรียญทอง "โปรแจ๊ส" อติวิชญ์ เจนวัฒนานนท์ และ โปรกัญจน์ เจริญกุล 2 นักหวดวงสวิงหนุ่มไทย ประเดิมกอล์ฟชาย วันแรก พร้อมเชียร์ “เฟี้ยว” จุฑามาศ จิตรพงศ์ นักชกสาวไทยรุ่น 51 กก.หญิง ดวล ไอริช แมกโน่ จากฟิลิปปินส์ รอบ 16 คน

วันที่ 29 ก.ค. 64 มหกรรมกีฬาโอลิมปิก โตเกียว 2020 ที่กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่นในวันนี้เข้าสู่การชิงเหรียญวันที่ 6 ของการแข่งขัน มีชิงทั้งหมด 17 เหรียญทอง จากว่ายน้ำ 5 เหรียญทอง เรือพาย 4 เหรียญทอง ยูโด ยิงเป้าบิน กีฬาละ 2 เหรียญทอง ยิมนาสติก เรือแคนูสลาลอม ฟันดาบ และเทเบิลเทนนิส กีฬาละ 1 เหรียญทอง

ไฮไลต์ที่น่าติดตามของทัพนักกีฬาไทย อยู่ที่ยิงเป้าบิน ประเภทแทร็ปชาย หาก “แซม” เศวต เศรษฐาภรณ์ นักยิงเป้าบินจอมเก๋า วัย 58 ปี ผ่านรอบคัดเลือก รอบ 2 เวลาไทย 07.50 น. ไปได้ จะผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศ เวลา 13.50 น. ขณะที่ยิงปืน “เอิน” ณภัสวรรณ หย่างไพบูลย์ และ “ธันย่า” ธันยพร พฤกษากร 2 แม่นปืนสาวไทย จะลงสนามปืนสั้นสตรี 25 เมตร รอบคัดเลือก วันแรก ยิงช้า เวลา 07.00 น. จากนั้น วันที่ 30 ก.ค. วันที่ 2 ยิงเร็ว เวลา 07.00 น. ส่วนรอบชิงชนะเลิศ เร่ิมเวลา 12.00 น.

ส่วนกอล์ฟชาย เร่ิมวันแรก ที่สนามกอล์ฟ คาสึมิงาเซกิ คันทรี คลับ ไทยได้สิทธิ์ร่วมแข่งขัน 2 คน คือ "โปรแจ๊ส" อติวิชญ์ เจนวัฒนานนท์ และ โปรกัญจน์ เจริญกุล โดยในวันแรก จะทีออฟตั้งแต่เวลา 05.30 น.เป็นต้นไป โดยจะหวดวงสวิงกันทั้งหมด 4 วัน ไปจนถึงวันที่ 1 ส.ค.นี้ พร้อมกันนี้ยังจะได้เชียร์ “เฟี้ยว” จุฑามาศ จิตรพงศ์ นักชกสาวไทย รุ่น 51 กก.หญิง ขึ้นเวทีดวลกับ ไอริช แมกโน่ จากฟิลิปปินส์ รอบ 16 คน เวลา 11.24 น.

ขณะที่จักรยาน บีเอ็มเอ็กซ์เรซซิ่ง มี “ฟ้า” ชุติกาญจน์ กิจวานิชเสถียร ผ่านการควอลิฟาย เข้ามาแข่งขันกีฬาโอลิมปิกครั้งนี้เป็นครั้งแรก โดยจะปั่นรอบแรก เวลา 08.30 น. พล.อ.เดชา เหมกระศรี นายกสมาคมกีฬาจักรยานแห่งประเทศไทยฯ กล่าวว่า ในรอบแรก มีนักกีฬาทั้งหมด 24 คน แบ่งเป็น 4 กลุ่ม กลุ่มละ 6 คน แข่งขันกัน 3 โมโต แล้วคัดเอาผู้ที่มีคะแนนอันดับ 1-4 ของแต่ละกลุ่ม ผ่านเข้าไปในรอบรองชนะเลิศ (รอบ 16 คน) วันที่ 30 ก.ค. ซึ่งในรอบรองชนะเลิศนี้ จะแบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มละ 8 คน แข่งขันกัน 3 โมโต เพื่อคัดเอาผู้ที่มีคะแนนอันดับ 1-4 ของแต่ละกลุ่ม รวม 8 คน ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศในวันเดียวกัน

สำหรับ “ฟ้า” ชุติกาญจน์ ถูกจัดให้อยู่ในกลุ่มที่ 1 ร่วมกับนักปั่นระดับโลกอีก 5 คน ได้แก่ มาเรียนา ปาโจน จากโคลอมเบีย มืออันดับ 1 ของโลก เจ้าของ 2 เหรียญทองโอลิมปิกเกมส์ ปี 2012 ที่ประเทศอังกฤษ และปี 2016 ที่ประเทศบราซิล และเป็นตัวเต็งที่จะคว้าเหรียญทองในครั้งนี้ รวมทั้ง เมเรล สมัลเดอร์ จากเนเธอร์แลนด์ มืออันดับ 10 ของโลก ดีกรีอันดับ 3 ในศึกยูซีไอ บีเอ็มเอ็กซ์ เวิลด์คัพ ซูเปอร์ครอส 2021 เมื่อปลายเดือนพ.ค. ที่ประเทศโคลอมเบีย และเพย์ตัน ไรด์นัวร์ จากสหรัฐอเมริกา มืออันดับ 11 ของโลก อดีตแชมป์ “ยูซีไอ ปั๊ม แทร็ก เวิลด์ แชมเปียนชิปส์ 2019” ที่ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ นอกจากนั้นยังมี ซิโมเน คริสเตนเซ่น จากเดนมาร์ก มืออันดับ 22 ของโลก และ เอลเก้ ฟานฮูฟ จากเบลเยียม มืออันดับ 24 ของโลก ขณะที่ ชุติกาญจน์ อยู่อันดับ 64 ของโลก

ด้านวินด์เซิร์ฟ “ดาว” ศิริพร แก้วดวงงาม ลงแข่งขันประเภทอาร์เอสเอ็กซ์หญิง รอบที่ 10, 11 และ 12 เร่ิมเวลา 11.05 น. เช่นเดียวกับ “โอ๊ต” ณัฐพงษ์ โพธิ์นพรัตน์ อาร์เอสเอ็กซ์ชาย ลงแข่งรอบที่ 10, 11 และ 12 เช่นกัน เร่ิมเวลา 13.20 น. ขณะที่เรือใบ “แบม” กมลวรรณ จันทร์ยิ้ม ประเภทเลเซอร์เรเดียลหญิง ลงแข่งรอบที่ 9 และ 10 เร่ิมเวลา 10.05 น.

อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง

# แท็กที่เกี่ยวข้อง

โปรแกรมโอลิมปิกโปรแกรมโอลิมปิก2020โปรแกรม โอลิมปิกโปรแกรม โอลิมปิก 2020โอลิมปิกโอลิมปิก 2020โอลิมปิก 2021โอลิมปิกฤดูร้อน 2020โอลิมปิก ญี่ปุ่นโอลิมปิก โตเกียวกีฬาโอลิมปิกกีฬาโอลิมปิก 2020กีฬาโอลิมปิก 2021OlympicOlympic 2021โอลิมปิกเกมส์ข่าวโอลิมปิก 2021olympic2020

คุณอาจสนใจข่าวนี้