ข่าว
100 year

ทีมชาติไทยโกยทองล้นมือ สรุปเหรียญซีเกมส์ 2019 วันที่ 7 ธ.ค.

ไทยรัฐออนไลน์7 ธ.ค. 2562 23:38 น.
SHARE

ทัพนักกีฬาไทยเครื่องเริ่มติดจนหยุดไม่อยู่ วันเดียวโกยไปแล้ว 18 เหรียญทอง โดยมีกรีฑาและเรือใบเป็นพระเอก ขยับขึ้ยมาอยู่อันดับ 4 ของตารางเหรียญซีเกมส์เรียบร้อยแล้ว

เหรียญทอง

- จักรยานประเภทถนน ไทม์ไทรอัลทีมชาย : ร้อยตำรวจโท ธุรกิจ บุญรัตนธนากร, สิบตรี สราวุฒิ สิริรณชัย, สิบตำรวจตรี นวุติ ลี้พงษ์อยู่, จ่าอากาศเอก พีรพล ชาวเชียงขวาง
- ยิงปืน ประเภทปืนสั้นอัดลมชาย : ปองพล กุลชัยรัตนา
- เทเบิลเทนนิส ประเภทหญิงคู่ : สุธาสินี เสวตรบุตร / อรวรรณ พาระนัง
- ยิมนาสติกลีลาหญิง : เบญจพร ลิ้มพานิชย์
- ยูโด ประเภททีมชาย : สุรศักดิ์ พันธนาม, ประสิทธิ์ พลูกลาง, มาซายูกิ เทราดะ นาย กิตติพงษ์ หันตราฐิน, เว ปูหยัง
- เทควันโดพุมเซ่ ประเภททีมหญิง : อรนวีย์ ศรีสหกิจ, กชวรรณ ชมชื่น, เพ็ญกัญญา ไพศาลเกียรติกุล
- เรือยาวมังกร ทีมผสม 20 ฝีพายผสม : พันจ่าเอกพรชัย เทศดี, พันจ่าเอกสันทัด มิ่งวงษ์ยาง, นเรศม์ เนาว์ประโคน, ธนาวุฒิ ไหวพินิจ, ชิษนุพงษ์ สังขพันธ์, ภักดี วรรณมณี, วสันต์ อุปละสืบ,มงคลชัย สนิทภักดี, ณัฐวุฒิ แก้วศรี, เกษมสิทธิ์ บริบูรณ์วศิน, ณัฐวัตร แหวนพรหม, พรพรหม คร่ำสุข, ภวรรัชต์ รอดดี, อริศรา พันธุลาภ, นิพาพร นพศรี, ปราญชลี มูลเกษม, จารุวรรณ ไชยกาล, สุวลี สงครามรอด, สุกัญญา โพระดก, ณัฐกานต์ บุญเรือง, แพรวพรรณ แก้วศรี, ปัทมา นันทอินทร์
- กรีฑา 200 เมตรชาย : ชยุตม์ คงประสิทธิ์
- กรีฑา ขว้างค้อนชาย : กิตติพงศ์ บุญมาวัน
- กรีฑา 10,000 เมตรชาย : คีริน ตันติเวทย์
- กรีฑา เขย่างก้าวกระโดดหญิง : ปริญญา เฉื่อยมะเริง
- ว่ายน้ำ ท่ากบ 200 เมตรชาย : ณัฐพงษ์ เกษอินทร์
- เรือใบ ประเภทออพติมิสต์ชาย : พันวา บุณนาค
- เรือใบ ประเภทออพติมิสต์หญิง : นัภภัสสร ขุนบุญจันทร์
- เรือใบ ประเภท 420 หญิง : ชนกชนม์ หวังสุข/ปิยะพร เข็มแก้ว
- เรือใบ ประเภท 420 ชาย : เจตวีร์ ยงยืนนาน/จักรภัทร วิริยะกิตติ
- หมารุกเอเชีย บุคคลชาย : อวยชัย กองสี

เหรียญเงิน

- กรีฑา 200 เมตรชาย : ศิริพล พันธ์แพ
- กรีฑา กระโดดค้ำชาย : ปรณต ภู่ระหงษ์
- กรีฑา ผลัดผสม 4x400 เมตร : ปรัชญา ประภาส, ชิเนเยะโอนูโอราห์, อริสา เวฬุวนารักษ์ และ พิพัฒน์พร พ่วงพี่
- ปัญจกีฬสมัยใหม่ ประเภทบีช ไตรแอทเลทีมชาย 
- เรือพาย ประเภทกรรเชียงบุคลลชาย : ศิริพงษ์ ชัยวิชิตชลกุล
- ฟันดาบ ประเภทฟอยล์ทีมชาย
- เทเบิลเทนนิส ประเภทหญิงคู่ : นันทนา คำวงศ์/จิณห์นิภา เสวตรบุตร
- ยิมนาสติกลีลา ประเภทอุปกรณ์บอล : ณัฏฐ์ กุลสนาวงศ์
- เทนนิส หญิงคู่ : แทมมารีน ธนสุกาญจน์/เพียงธาร ผลิพืช
- เทนนิส คู่ผสม : แทมมารีน ธนสุกาญจน์/สรรค์ชัย รติวัฒน์
- เทควันโดพุมเซ่ ท่ารำชายเดี่ยว : ภัทรพงศ์ เซ่งเมือง
- เทควันโดพุมเซ่ ท่ารำหญิงเดี่ยว : อรนวีย์ ศรีสหกิจ
- เรือใบ ประเภท 470 ชาย : นาวี ธรรมสุนทร/ณัฐ บุตรมารศรี
- เรือใบ ประเภทเลเซอร์ สแตนดาร์ด : กีรติ บัวลง
- ว่ายน้ำ ผีเสื้อ 50 เมตรหญิง : เจนจิรา ศรีสอาด

เหรียญทองแดง

- กรีฑา กระโดดไกลชาย : สุทธิศักดิ์ สิงขร
- ยูโดทีมหญิง
- เรือพาย ประเภทเรือยาว 4 คน
- คาราเตโด ประเภทคูมิเต น้ำหนักต่ำกว่า 50 กก.หญิง : ปวีณา รักษาชาติ
- คาราเตโด ประเภทคาตะ บุคคลหญิง : มนสิชา ธารารัตนากุล
- คาราเตโด ประเภทคูมิเต รุ่นน้ำหนักต่ำกว่า 55 กก.ชาย
- ฟันดาบ ประเภทเอเป้ทีมหญิง
- ยิมนาสติกลีลา ประเภทอุปกรณ์ริบบิ้น : ณัฏฐ์ กุลสนาวงศ์
- เทควันโดพุมเซ่ ท่ารำคู่ผสม : ภัทรพงศ์ คนเดิมคู่กับ/เพ็ญกัญญา ไพศาลเกียรติกุล
- เทควันโดพุมเซ่ ท่ารำฟรีสไตล์หญิงเดี่ยว : ศกุนา เหล่าสูงเนิน
- สเก็ตบอร์ด ประเภทถนน : โสธิชัย รักษ์สํารวจ
- ซอฟท์เทนนิส ประเภทหญิงเดี่ยว : ดาเรศร์ ศรีรุ่งเรือง
- กระโดดน้ำ สปริงบอร์ด 3 เมตรหญิง

ทำให้ในขณะนี้ ทีมชาติไทยขยับขึ้นมาอยู่ในอันดับ 4 ของตารางรวม มี 41 เหรียญทอง, 55 เหรียญเงิน และ 60 เหรียญทองแดง.

อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง

อ่านเพิ่มเติม...

แท็กที่เกี่ยวข้อง

ซีเกมส์ 2019seagames2019สรุปเหรียญซีเกมส์ซีเกมส์

ข่าวแนะนำ

Most Viewed

คุณอาจสนใจข่าวนี้