หน้าแรกแกลเลอรี่

"ภูมิพัฒน์" กำราบหนุ่มออสเตรีย ลิ่วรอบ 16 คนสุดท้าย เทนนิสเยาวชนฯ

"ภูมิพัฒน์" กำราบหนุ่มออสเตรีย ลิ่วรอบ 16 คนสุดท้าย เทนนิสเยาวชนฯ

ไทยรัฐออนไลน์

9 ต.ค. 2564 15:54 น.

"ภูมิพัฒน์ สุขโข" กำราบ "ไรเนอร์ สเคสทาก" หนุ่มออสเตรีย ลิ่วรอบ 16 คนสุดท้าย เทนนิสเยาวชนชิงแชมป์ประเทศไทย

วันที่ 9 ต.ค. 64 การแข่งขันเทนนิสเยาวชนเพื่อความชนะเลิศแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 59 ประจำปี 2564 ณ ศูนย์พัฒนากีฬาเทนนิสแห่งชาติ เมืองทองธานี จัดภายใต้มาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 หรือ "โควิด-19" โดยเป็นการแข่งขันของรุ่นอายุไม่เกิน 10 ปี และ 16 ปี

ทั้งนี้คู่ที่น่าสนใจ รุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี ประเภทชายเดี่ยว รอบสอง "ภูมิ" ภูมิพัฒน์ สุขโข นักหวดเยาวชนทีมชาติไทย ปี 2561 และ 2563 จาก กทม. วัย 15 ปี พบ ไรเนอร์ สเคสทาก มือวาง 16 ของรายการ จากออสเตรีย ปรากฏว่า ภูมิพัฒน์ เล่นได้ยอดเยี่ยม ตีได้เฉียบขาด เอาชนะได้ 2 เซตรวด 6-1, 6-1 ตีตั๋วเข้าไปหวดต่อในรอบ 16 คนสุดท้ายต่อไป

ขณะที่รุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี หญิงเดี่ยว มีพลิกล็อกในรอบ 16 คนสุดท้าย โยษิตา ศรีพร นักหวดจากสุราษฎร์ธานี ล้ม "เต็ง 1" รสิตา กูลหนองแดง จากปทุมธานี เอาชนะได้แบบขาดลอย 2-0 เซต 6-1, 6-0 ตีตั๋วเข้ารอบก่อนรองชนะเลิศ พบกับ สมัชญา ออรุ่งโรจน์ มือวาง 8 จาก กทม. ที่ชนะ มัชฌิม มาลยาภรณ์ จากพิษณุโลก 2-0 เซต 6-2, 6-0

สำหรับผลการแข่งขันคู่อื่น รุ่นอายุไม่เกิน 16 ปี หญิงเดี่ยว รอบ 16 คนสุดท้าย กมรวรรณ ก้อนศิลา (นนทบุรี) ชนะ ธนัญชนก ถนะรอด (มือวาง4-เพชรบุรี) 6-2, 6-0 ชินบัญชร สร้อยทอง (มือวาง 6-ชลบุรี) ชนะ นันท์นภัส ลำธารทอง (นนทบุรี) 7-6(3), 6-2 วันใส กสิกรรมไพบูลย์ (มือวาง5-ยะลา) ชนะ อาลิซา แบรอฮีม (กทม.) 6-1, 6-2
ตปณีย์ บุญวัฒน์ (มือวาง3-นนทบุรี) ชนะ กัญญาพัชร แก้วงาม (นครสวรรค์) 6-0, 6-1 วิจิตราภรณ์ วิมุกตานนท์ (พิษณุโลก) ชนะ ภัทรารวีย์ ปัญจศิลป (มือวาง7-อุดรธานี) 6-0, 6-0 ณิชารีย์ บัวเพ็ชร (มือวาง2-ชลบุรี) ชนะ ศตพร หนุนทอง (ฉะเชิงเทรา) 6-0, 6-2

รุ่นอายุไม่เกิน 10 ปี หญิงเดี่ยว รอบ 16 คนสุดท้าย ปัฐน์ธินันต์ เผือกคำ (มือวาง1-นครราชสีมา) ชนะ วรินดา ลีปรีชานนท์ (กทม.) 4-1, 4-2 อัญวีณ์ ไพศาลภาณุวงศ์ (มือวาง4-เชียงใหม่) ชนะ พัชรญดา รังษี (ระยอง) 4-0, 4-0 แพรวา เทพหัสดิน ณ อยุธยา (มือวาง7-กทม.) ชนะ พลอยทิพย์ ธนศิรินวกุล (กทม.) 4-1, 4-0
พิมพ์พิศา วงษ์วานิชขจร (มือวาง8-กทม.) ชนะ นิฏฐา อุริยะพงศ์สรรค์ (ขอนแก่น) 4-1, 5-4(5) พลอยเพชร ด้วงเขียว (มือวาง3-สงขลา) ชนะ ยูซูนะ ทานินากะ (ญี่ปุ่น) 4-0, 4-2 ปวีณอร นวลศรี (มือวาง6-ปทุมธานี) ชนะ พัทธ์ธีรา ตันพิพัฒน์ (กทม.) 4-0, 4-0 ณวรรญา ณภาสวรรณ (มือวาง2-ปทุมธานี) ชนะ อันนะ ทานินากะ (ญี่ปุ่น) 4-0, 4-0

# แท็กที่เกี่ยวข้อง

เทนนิสข่าวเทนนิสเทนนิสเยาวชนชิงแชมป์ประเทศไทยศูนย์พัฒนากีฬาเทนนิสแห่งชาติโควิด-19

อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง

    คุณอาจสนใจข่าวนี้