Thairath Logo
กีฬา

จอมพลังโคราชกวาด 19 ทอง ครองเจ้ายกเหล็ก “บุรีรัมย์เกมส์”

Share :
line-share-logo

ทัพจอมพลังนครราชสีมาผลงานเยี่ยม ครองเจ้าเหรียญทองยกน้ำหนัก โดยกวาดไปถึง 19 ทอง ในศึกกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 35 “บุรีรัมย์เกมส์” ส่วนนักตบขนไก่ กทม. ก็ฟอร์มแจ่ม คว้าแชมป์ในประเภททีมชายและทีมหญิง ขณะที่ยอดรวมเหรียญทองหลังผ่านมาครึ่งทาง ทัพนักกีฬาเมืองหลวงช่วยกันโกย ทองนำโด่งอยู่ตอนนี้

มหกรรมกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 35 “บุรีรัมย์เกมส์” ที่จังหวัดบุรีรัมย์ เมื่อวันที่ 15 พ.ค. เป็นการแข่งขันในวันที่ 6 ผลชิงเหรียญทองกีฬาที่น่าสนใจมีดังนี้ ยกน้ำหนักแข่งวันสุดท้าย ชิง 15 เหรียญทอง รุ่น 81 กก. หญิง จิณณพัต คุณพาที จาก กทม. คว้า 2 เหรียญทองจากท่าสแนตช์ 92 กก. และน้ำหนักรวม 202 กก. ส่วนทองท่าคลีนแอนด์เจิร์กเป็นของจิรัชญา กลัดบุบผา จากนครสวรรค์ 112 กก., รุ่น 87 กก.หญิง ภควดี รัตนิล จอมพลังสาวจากสุพรรณบุรี เหมาคนเดียว 3 เหรียญทอง จากท่าสแนตช์ 90 กก., คลีนแอนด์เจิร์ก 116 กก. และน้ำหนักรวม 206 กก.

ขณะที่รุ่น 109 กก.ชาย อิทธิศักดิ์ อาษานอก จากนครราชสีมา คว้า 3 ทอง จากท่าสแนตช์ 125 กก., คลีนแอนด์เจิร์ก 150 กก. และน้ำหนักรวม 275 กก. ส่วนรุ่นเกิน 109 กก.ชาย รุ่งสุริยา ปัญญะ จากขอนแก่น กวาด 3 เหรียญทองเช่นกันจากท่าสแนตช์ 136 กก., คลีนแอนด์เจิร์ก 175 กก. และน้ำหนักรวม 311 กก. ปิดท้าย รุ่นเกิน 87 กก.หญิง สุพัชนินทร์ คำแหง จอมพลังสาวเยาวชนทีมชาติ เจ้าของเหรียญทองยูธโอลิมปิก 2018 จากจังหวัดนครศรีธรรมราช เหมา 3 เหรียญทอง จากสแนตช์ 95 กก., คลีนแอนด์เจิร์ก 130 กก. และน้ำหนักรวม 225 กก. ทำให้นครราชสีมาครองเจ้าเหรียญทองกวาด ไปทั้งหมด 19 ทอง 6 เงิน 1 ทองแดง

แบดมินตันชิง 2 ทอง ทีมชาย รอบชิงชนะเลิศ ทัพนักตบลูกขนไก่หนุ่ม กทม. แชมป์เก่า ที่นำโดย สุรสิทธิ์ อริยะบารนีกุล, ธนนนท์ จิตใจภูรี, อานิก พลังวชิรา, ปราชญ์ ตั้งศรีรพีพันธ์ ไล่ตบเอาชนะ เชียงใหม่ ที่ประกอบด้วย แอนดรูว์ ปีเตอร์ นิวแมน, รัชชานนท์ มณีโชติ, ศุภชัย ไชยศิลป์, ศรัณยภัทร ปราณี 3-0 คู่ ป้องกันแชมป์ได้สำเร็จ ขณะที่ทีมหญิง รอบชิงชนะเลิศ ทีมแบดมินตันสาว กทม. แชมป์เก่า ที่นำโดยกฤตพร เจียรธเนศ, ส้ม สว่างศรี, ทิพธิดา คงสอน, พิชญานิน อังคะ, ญาณิสา ชื่นเจริญ, อทิตยา โปวานนท์ ตบย้ำแค้นชนะรองแชมป์เก่า นนทบุรี ที่มีปานชีวา ทรัพย์กาญจนา, สิรินาถ ภิระบรรณ์, ฐิติวรดา เริ่มยินดี, ปรียาภรณ์ นนทราษฎร์, 3-1 คู่ ป้องกันแชมป์ได้สำเร็จเช่นกัน

กรีฑา ชิง 11 ทอง ไฮไลต์อยู่ที่วิ่งผลัด 4×100 เมตรชาย ทีม กทม. ที่ประกอบด้วย เอกลักษณ์ ศรีบู, ราชันย์ บาระเฮม, พชร เพ็ชรแก้ว และปรัชญา ประภาศ เร่งสปีดเข้าเส้นชัยเป็นทีมแรกด้วยเวลา 3.16.68 นาที คว้าแชมป์ไปครอง ขณะที่เหรียญเงิน ตรัง 3.18.63 นาที และเหรียญทองแดง สุพรรณบุรี 3.19.56 นาที, วิ่งผลัด 4×400 เมตรหญิง สุพรรณบุรี ที่ประกอบด้วย ชิเนเยะ โจเซฟฟิน โอนูโอราห์, อริสา เวฬุวนารักษ์, ธัญญลักษณ์ บึงราษฎร์, ทูซี เพชรโภคิน ควบเข้าป้ายเป็นทีมแรกด้วยเวลา 3.54.08 นาที คว้าแชมป์ได้สำเร็จ ขณะที่เหรียญเงิน นครราชสีมา 3.54.74 นาที และเหรียญทองแดง อุบลราชธานี 3.59.68 นาที

ด้านผลเหรียญทองกรีฑารายการอื่น เดิน 10,000 เมตรชาย ศุภกิตติ์ วรรณสา (กาฬสินธุ์) 54.32.11 นาที, วิ่ง 5,000 เมตรหญิง สุรกาญจน์ วรรณะ (ชุมพร) 19.26.96 นาที, ขว้างจักรชาย บัณฑิต สิงหทองกูล (ชลบุรี) 53.56 เมตร, ทุ่มน้ำหนักหญิง ฐิติมา แก้วขอมดี (นราธิวาส) 12.08 เมตร, เขย่งก้าวกระโดดชาย ธีรศักดิ์ กิจติผัด (เพชรบูรณ์) 14.43 เมตร, กระโดดสูงหญิง ปรางทิพย์ ชิดโคกกรวด (นครราชสีมา) 1.76 เมตร, วิ่งวิบาก 2,000 เมตรหญิง กัลยา อินทร์มาวงค์ (อุดรธานี) 7.38.97 นาที, วิ่งวิบาก 2,000 เมตรชาย เจษฎา สมดวน (อุดรธานี) 6.18.84 นาที

เทควันโด แข่งวันแรก ชิง 7 ทอง โดยรอบชิงชนะเลิศ รุ่น 78 กก.ชาย ชัยรินทร์ หยกจรัสสี จากภูเก็ต ชนะ พลวัฒน์ จันทนากร จาก กทม. 25-4 คะแนน, รุ่นไม่เกิน 29 กก.หญิง วรัญญา ตลาดเงิน จากลพบุรี ชนะ ภัทรวดี ผาสุข จากนนทบุรี 24-6 คะแนน, รุ่นไม่เกิน 68 กก.หญิง สุธารัตน์ นิมาลา จากสมุทรปราการ ชนะซัดเดิลเดธ จิตธินันท์ ขุนทอง จากปทุมธานี หลังครบ 3 ยก เสมอที่ 8-8 คะแนน, รุ่นไม่เกิน 33 กก.ชาย วิศวกร ใจชู จากพระนครศรีอยุธยา ชนะ ธนธร ม่วงศรี จากชุมพร 41-35 คะแนน

รุ่น 68 กก. ขึ้นไปหญิง อภิวัน หมื่นหาวงศ์ จากสุพรรณบุรี ชนะ จุฬาลักษณ์ ทำเสมอดี จากนครราชสีมา 6-3, รุ่นมากกว่า 73 กก. ชาย วิคตรอ มาติส จาลบุรี ชนะ อรรณพ พงษ์แพทย์ จากฉะเชิงเทรา 16-15 คะแนน และประเภททีมต่อสู้ หญิง 5 คน ทีม กทม. ที่ประกอบด้วย สุชานาถ วิเชียรทอง,จิรัชญา ถวิลไพร, ธัญญภัสร์ มะโนตา, กรภัค นพภาณุ และสุภาวดี พรมรักษ์ ชนะทีมชลบุรี ที่มี กนกวรรณ หงษ์ภักดี, ปพิชญา ถาวรสุขเจริญ, จุฬาลักษ์ โคตรบรรเทา, ชนิกานต์ พัฒนะกูล, รติกานต์ อุบลจันทร์ 32-14 คะแนน

ยูโด ชิง 4 ทอง ปรากฏว่า ทัพนักยูโดจากชลบุรีคว้าได้ถึง 3 เหรียญทอง จากทีมชาย 3 คน ทีมเอ (อภิสิทธิ์ ภควัตมานพ, ทิวัตถ์ ชัยยา, พงศ์สิทธิ์ นาคนิล), ทีมหญิง 3 คน ทีมเอ (ยศพร แสงศิริ, พิมพ์งาม งามล้วน, อุมาภรณ์ แจ่มหทัย) และทีมหญิง 3 คน ทีมบี (มัณฑิรา บุญเอนก, กนกวรรณ เจริญ, กัณฐิมา ทองศรี) ส่วนอีก 1 เหรียญทอง ทีมชาย 3 คน ทีมบี เป็นของตรัง (ธนวัฒน์ ตัมพะปันนะ, กฤตเมธ น้ำผุด, ศุภชัย ทองมาก)

จักรยาน ประเภทถนน อินไลน์เรส ชิง 1 ทอง เส้นทางถนนหมายเลข 21-226 คลองส่งน้ำห้วยจระเข้มาก-บ้านปรุ ระยะทาง 118.2 กม. อารฟีร เจ๊ะแล น่องเหล็กจากจังหวัดพะเยา เร่งความเร็วเข้าเส้นชัยเป็นคันแรก ด้วยเวลา 2.55.19.92 ชั่วโมง

เปตอง ชิง 3 ทอง ประเภทชายเดี่ยว รอบชิงชนะเลิศ ธนากร โลดโพธิ์ศรี จากนครศรีธรรมราช ชนะ อัครชัย หมีคง จากชุมพร 13-5 คว้าเหรียญทอง, ประเภทหญิงเดี่ยว กัลยาณี พูลเพิ่ม จากจันทบุรี ชนะ สุลักษณา สีคำ จากมุกดาหาร 13-3 และประเภทคู่ผสม พิจิตร ที่มีนนทกร สิงหะคเชนท์, ชวัลรัตน์ กรานสำราญ ชนะสุรินทร์ที่มีสุชาดา พรประชาคมกุล, สราวุธ แมนไธสง 13-8

สรุปเหรียญรางวัลที่แต่ละจังหวัดได้รับ (เมื่อเวลา 18.15 น.) เรียงตามลำดับเหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง 10 อันดับแรก ดังนี้ อันดับ 1 กทม. 74-65-60, อันดับ 2 สุพรรณบุรี 33-23-27, อันดับ 3 ชลบุรี 31-32-26, อันดับ 4 นครราชสีมา 26-15-11, อันดับ 5 นครศรีธรรมราช 21-19-23 อันดับ 6 ขอนแก่น 13-2-16, อันดับ 7 ศรีสะเกษ 12-7-17, อันดับ 8 อุบลราชธานี 9-9-6, อันดับ 9 นครปฐม 8-10-13, อันดับ 10 เชียงใหม่ 8-9-18

อ่านเพิ่มเติม...
กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 35บุรีรัมย์เกมส์ยกน้ำหนักโคราชนครราชสีมา