"สมศักดิ์" นำว่าที่ ส.ส.สุโขทัย สักการะพระบรมราชานุสาวรีย์พ่อขุนรามคำแหง หลังชนะเลือกตั้งแลนด์สไลด์ยกจังหวัด ยิ้มกวาด ส.ส.เหนือล่างให้เพื่อไทย 10 เก้าอี้ จ่อ อุดช่องโหว่เรื่องโซเชียล แนะ การตั้งรัฐบาลยังมีเวลาคิด มองยุ่งยากพอควร หลังไม่ชนะขาด
เมื่อวันที่ 15 พ.ค. 66 นายสมศักดิ์ เทพสุทิน แกนนำพรรคเพื่อไทย (พท.) และอดีตรัฐมนตรีว่าการกระทรวงยุติธรรม ได้นำว่าที่ ส.ส.จังหวัดสุโขทัย พรรคเพื่อไทย ทั้ง 4 เขต ประกอบด้วย นางพรรณสิริ กุลนาถศิริ เขต 1, นายชูศักดิ์ คีรีมาศทอง เขต 2, น.ส.ประภาพร ทองปากน้ำ เขต 3, และนายจักรวาล ชัยวิรัตน์นุกูล เขต 4 เข้าสักการะพระบรมราชานุสาวรีย์พ่อขุนรามคำแหงมหาราช ที่อุทยานประวัติศาสตร์สุโขทัย จ.สุโขทัย หลังชนะการเลือกตั้งทั้ง 4 เขต
โดย นายสมศักดิ์ กล่าวว่า ขอขอบคุณพี่น้องชาวสุโขทัย ที่ยังเชื่อมั่นเลือกพรรคเพื่อไทยให้ชนะทั้ง 4 เขต ซึ่งเป็นการชนะยกจังหวัดครั้งแรกของตน โดยสะท้อนว่าพี่น้องประชาชนยังมองเห็นคนทำงานอยู่ จึงยังยอมรับและสนับสนุน จนทำให้เกิดแลนด์สไลด์ใน จ.สุโขทัย ส่วนภาพรวมภาคเหนือตอนล่างนั้น พรรคเพื่อไทยก็ได้ส.ส.เพิ่ม จากเดิม 5 ที่นั่ง แต่ครั้งนี้ได้ 10 ที่นั่ง ซึ่งความเป็นจริงต้องพึงพอใจแล้ว แต่เราได้ตั้งเป้าไว้สูงกว่า แต่ทั้งหมดก็ต้องยอมรับมติของพี่น้องประชาชน ส่วนภาพรวมภาคเหนือนั้น พรรคเพื่อไทยก็สามารถแลนด์สไลด์ยกจังหวัดได้ถึง 4 จังหวัด คือ จ.น่าน จ.แพร่ จ.อุตรดิตถ์ และ จ.สุโขทัย
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04aiHvXa9tTgu5x0mi65UgzIRvwj0PT6.jpg)
...
นายสมศักดิ์ กล่าวอีกว่า ตนขอขอบคุณพี่น้องประชาชนทั้งประเทศ ที่ออกมาใช้สิทธิเลือกตั้งด้วย เพื่อปรับแนวทางการบริหารประเทศ เข้าสู่รูปแบบใหม่ ซึ่งต้องยอมรับสิ่งที่เกิดขี้น และเป็นความต้องการของพี่น้องประชาชน รวมถึงตนเชื่อมั่นว่า ทุกพรรคการเมืองจากนี้ก็ต้องปรับด้านเทคโนโลยี ที่ใช้เป็นเครื่องมือในการหาเสียง และสื่อสารกับพี่น้องประชาชน เพราะปรากฏการณ์ที่เกิดขึ้นได้น่าศึกษาเป็นอย่างมาก โดยทำให้ได้เห็นอะไรใหม่ๆ จึงต้องปรับให้ทันความเปลี่ยนแปลงของโลกเทคโนโลยี เพราะการเลือกตั้งครั้งนี้ ต้องยอมรับว่าพรรคเพื่อไทย มีนโยบายที่ดี แต่การนำเสนอยังเป็นรอง ดังนั้น ก็ต้องปรับตัว
"การตั้งรัฐบาลในอดีตสามารถตั้งได้เร็ว เพราะการเลือกตั้งสามารถรับรองได้เร็ว แต่การเมืองช่วงหลังการรับรองทั้งหมดใช้เวลาเป็นเดือน จึงทำให้มีเวลาคิดสูตรการจัดตั้งรัฐบาล รวมถึงพูดคุยเรื่องนโยบายของแต่ละพรรค เพราะพรรคที่ชนะ ไม่ได้มีเสียงเป็นเอกฉันท์ 250 เสียง จึงต้องใช้เสียงพรรคอื่นร่วมด้วย รวมถึงยังมีเสียง 250 ส.ว. ผมจึงมองว่าเป็นความยุ่งยากพอสมควร ที่ต้องพูดคุยกลั่นกรองกัน" นายสมศักดิ์ กล่าว