ตำรวจป่าตองเข้ม ตรวจจับนักท่องเที่ยวนำรถสกูตเตอร์ไฟฟ้า มาวิ่งบนท้องถนน หลังมีประชาชนร้องเรียนหวั่นเกิดอันตราย ชี้เป็นความผิดตาม พ.ร.บ.ขนส่ง จราจรทางบก หากเกิดอุบัติเหตุจะเป็นผู้รับผิดฝ่ายเดียว
จากกรณีที่ได้มีการร้องเรียนของประชาชนที่ใช้รถใช้ถนนในพื้นที่ ต.ป่าตอง อ.กะทู้ จ.ภูเก็ตว่า มีนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติได้นำรถสกูตเตอร์ไฟฟ้ามาขับขี่บนท้องถนนช่วงกลางวันและกลางคืน ซึ่งอาจจะเกิดอันตรายแก่ผู้ใช้รถใช้ถนน ล่าสุดวันที่ 19 ก.พพ.ต.อ.สุจินต์ นิลบดี ผกก.สภ.ป่าตอง ได้สั่งการให้ พ.ต.ท.ภูมิ เสมวรนนท์ รอง ผกก.(สอบสวน) ทนท.ผู้ควบคุม จร.สภ.ป่าตองและตำรวจจราจรได้ทำการตรวจสอบบุคคลที่ใช้รถสกูตเตอร์ไฟฟ้า ในพื้นที่ ต.ป่าตอง
พบนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติ ขับขี่รถสกูตเตอร์ไฟฟ้า บริเวณ ถ.ราษฎร์อุทิศ 200 ปี ต.ป่าตอง อ.กะทู้ ไม่สามารถแสดงเอกสารเกี่ยวกับรถ และการจดทะเบียน เสียภาษี ตลอดจนที่มาของรถสกูตเตอร์ไฟฟ้าจึงจับกุมและออกใบสั่ง ดำเนินคดีในข้อหา "นำรถที่ไม่ได้จดทะเบียนและเสียภาษีมาใช้ในทาง และได้ทำการตรวจยึด ถสกูตเตอร์ ไว้ที่ สภ.ป่าตอง เพื่อทำการตรวจสอบที่มาของรถ และดำเนินการกับเจ้าของรถในฐานความผิดตัวการ ผู้สนับสนุน ในฐานความผิดดังกล่าวต่อไป
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04abmF8zZ7kqDSAy0tJ0LB6uJYwAy7EP.jpg)
...
จากนั้น พ.ต.อ.สุจินต์ นิลบดี ผกก.สภ.ป่าตอง ได้สั่งการให้ เจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.ป่าตอง ได้ออกประชาสัมพันธ์จุดที่มีการจอดสกูตเตอร์ไฟฟ้า มาให้บริการเช่าสำหรับนักท่องเที่ยวตามจุดต่างๆ ในพื้นที่เทศบาลป่าตอง โดยสั่งห้าม นำ สกูตเตอร์ไฟฟ้า มาวิ่งบนท้องถนน ในพื้นที่ป่าตอง ซึ่งเป็นความผิดตาม พ.ร.บ.ขนส่ง จราจรทางบกดังนี้
1.ห้ามมิให้ผู้ใดใช้รถที่ยังมิได้จดทะเบียนมาใช้ในทางมีความผิด มีโทษปรับไม่เกิน1หมื่นบาท
2.ถ้าพบการกระทำความผิด จะต้องมีการตรวจยึดสกูตเตอร์
3.ถ้าเกิดอุบัติเหตุล้มเอง ไม่มี พ.ร.บ.คุ้มครอง
4.ถ้าการอุบัติเหตุชนบุคคล หรือรถผู้อื่น เป็นความผิดแต่ฝ่ายเดียว
5.สภ.ป่าตอง ได้ถามสอบขนส่งจังหวัดไปแล้ว ซึ่งขนส่งไม่สามารถจดทะเบียนให้ได้