น้องน้ำหวาน ชุติมา ตัวแทนสาวไทยเข้าประกวด Miss Deaf World 2017 (การประกวดความงามสำหรับผู้บกพร่องทางการได้ยิน) คว้ามงกุฎมาครองได้สำเร็จ หลังจากที่เดินทางไปประกวดที่ประเทศสาธารณรัฐเช็ก
สาวไทยสุดเจ๋งอีกแล้ว เพราะล่าสุด น้องน้ำหวาน ชุติมา เนตรสุริวงค์ ตัวแทนสาวงามจากประเทศไทยไปชิงชัยเพื่อคว้ามงกุฎจากเวทีการประกวด Miss Deaf World 2017 (การประกวดความงามสำหรับผู้บกพร่องทางการได้ยิน) ณ สาธารณรัฐเช็ก ซึ่งน้องน้ำหวานก็ทำได้สำเร็จและได้เป็นคนแรกของประเทศไทยที่คว้ามงกุฎได้จากเวทีนี้
ปัจจุบันน้องน้ำหวานเจ้าของมงกุฎจากเวที Miss Deaf World 2017 กำลังศึกษาอยู่ที่คณะเทคโนโลยี่มหกรรมศาสตาร์ มหาวิทยาลัยราชมงคลพระนคร
สำหรับการจัดประกวดผู้บกพร่องทางการได้ยินของไทยนั้น ได้มีการจัดมาหลายครั้งแล้ว วัตถุประสงค์ในการจัดการประกวดขึ้นมานั้น เพื่อเป็นการพัฒนาศักยภาพของหนุ่มสาวผู้บกพร่องทางการได้ยิน.
![](https://static.thairath.co.th/media/BUCz3kW7pmsIQUex8Asq7C3No5YglcWW6cZmeuwnEOvNcYP8vfE6hLfZz.jpg)
![](https://static.thairath.co.th/media/BUCz3kW7pmsIQUex8Asq7C3No5YglcWXAMqBiV4qI9q25FMo7tbiAQ8cb.jpg)
...
![](https://static.thairath.co.th/media/BUCz3kW7pmsIQUex8Asq7C3No5YglcWW95IlLJ7oH3ZwjrEJxNeZZwTaE.jpg)
![](https://static.thairath.co.th/media/BUCz3kW7pmsIQUex8Asq7C3No5YglcWXEGU2oQrXqfNCwt9mlBOgYiOO9.jpg)
![](https://static.thairath.co.th/media/BUCz3kW7pmsIQUex8Asq7C3No5YglcWXGSFNJdkMacWieD0y9ROjfkmMD.jpg)
ภาพประกอบจาก เฟซบุ๊ก Miss&Mister Deaf Thailand