วันศุกร์ที่ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2561
บริการข่าวไทยรัฐ

ข่าว

วิดีโอ

ทัพจุฬาลงกรณ์ มาแรง! พุ่งนำสุรนารีเกมส์แล้ว

ทัพนักกีฬาจุฬาฯทำผลงานยอดเยี่ยม ช่วยกันกวาด 11 เหรียญทองกลับขึ้นมานำจ่าฝูงเหรียญรวมที่ 19 เหรียญทอง ในกีฬามหาวิทยาลัย แห่งประเทศไทย ครั้งที่ 44“สุรนารีเกมส์” ขณะที่เรือพาย สถาบันการพลศึกษา (สพล.) โชว์ฟอร์มเจ๋ง ประเดิมกวาด 7 เหรียญทอง ขณะที่เงือกสาวฉลามหนุ่มจุฬาฯ ก็เก็บ 6 เหรียญทอง ในว่ายน้ำวันแรก ส่วน “มิ้ว” จิระพงศ์ มีนาพระ จาก ม.กรุงเทพ ไม่พลาดได้แชมป์วิ่ง 200 ม.ชาย เป็นเหรียญทองที่ 2 ของเจ้าตัว ขณะที่คาราเต้โด ม. รัตนบัณฑิต (อาร์แบค) ยังร้อนแรง เก็บอีก 2 เหรียญทอง รวมได้ไปเกินเป้า 10 เหรียญทองแล้ว

การแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 44 “สุรนารีเกมส์” ที่ ม.เทคโนโลยีสุรนารี (มทส.) จ.นครราชสีมา เมื่อวันที่ 23 ก.พ. ทัพนักกีฬาจุฬาฯ ทำผลงานยอดเยี่ยม ช่วยกันกวาด 11 เหรียญทอง ทำให้กลับขึ้นมานำจ่าฝูงเหรียญรวมที่ 19 เหรียญทองอีกครั้ง

ขณะที่ “เทม” เทวินทร์ หาญปราบ นักเทควันโดหนุ่มทีมชาติไทย เจ้าของเหรียญเงินโอลิมปิกเกมส์ 2016 ซึ่งเข้าเรียนที่จุฬาฯ เป็นปีแรกและมีชื่อลงแข่งขันรุ่น 58 กก.ชาย แต่เนื่องจากยังมีอาการเจ็บจากการแข่งขัน “ยูเอส โอเพ่น” ที่ผ่านมา จึงได้ถอนตัวไปนั้น เปิดเผยว่า อาการบาดเจ็บตอนนี้ก็ยังไม่หายดี ทำให้ต้องถอนตัวจากการแข่งขันไป อย่างไรก็ตาม ยังมีชื่อลงแข่งขันในประเภททีมอยู่ ไม่สามารถถอนตัวออกได้ เพราะว่าถ้าหากถอนตัวออกไปจะทำให้ทีมถูกตัดสิทธิ์ทันที จึงต้องลงแข่งขัน

“สำหรับการแข่งขันในประเภททีม ก็หวังที่จะช่วยทีมคว้าเหรียญทองมาให้ได้เช่นกัน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจะไม่เล่นแบบเสี่ยงให้เกิดอาการเจ็บซ้ำ เพราะยังมีอีกหลายทัวร์นาเมนต์ที่ต้องลงแข่งขันต่อในปีนี้” เทวินทร์กล่าว

ส่วนผลเหรียญทอง กีฬาที่น่าสนใจ คาราเต้-โด ชิง 5 เหรียญทอง ต่อสู้ ม.รัตนบัณฑิต เก็บได้เพิ่มอีก 2 เหรียญทอง จากรุ่น 84 กก.ชาย ธีรวัฒน์ คลังทอง นักคาราเต้ทีมชาติไทยชุดซีเกมส์ ชนะ กาสัย แก้วสม จาก มรภ.นครสวรรค์ 11-1 และรุ่นมากกว่า 68 กก.หญิง กนกวรรณ ขวัญวงศ์ จาก ม.รัตนบัณฑิต ชนะ ขวัญฤทัย ไกลกลาง จาก มรภ.ราชนครินทร์ 7-0 ทำให้ ม.รัตนบัณฑิต ได้ไป 10 เหรียญทองแล้ว เกินเป้าที่วางไว้ 9 เหรียญทอง ส่วนรุ่น 68 กก.หญิง สินิทธา ทองวันดี (ม.เกษตรศาสตร์) ชนะ พุทธรัตน์ อุดมเศรษฐ์ (ม.รัตนบัณฑิต) 6-2, รุ่น 75 กก.ชาย ทรงวุฒิ หมุนแทน (ม.ธุรกิจบัณฑิตย์) ชนะ ณรงค์ฤทธิ์ พวงนิลน้อย (สพล.) 9-1, รุ่นมากกว่า 84 กก.ชาย ศุภวุฒิ วอนเพียร (จุฬาฯ) ชนะ พิชัยยุทธ กนกวิไลกุล (สพล.) 4-1

กรีฑา ชิง 8 เหรียญทอง วิ่ง 200 ม.ชาย “มิ้ว” จิระพงศ์ มีนาพระ (ม.กรุงเทพ) 21.09 วิ. เป็นเหรียญทองที่ 2 ในรายการนี้ของเจ้าตัว, วิ่ง 200 ม.หญิง ศุภานิช พูลเกิด (จุฬาฯ) 24.21 วิ. เป็นเหรียญทองที่ 2 ของเจ้าตัวในรายการนี้เช่นกัน, วิ่งข้ามรั้ว 400 ม.หญิง จุฑามาศ โขนขำ (มรภ.สุราษฎร์ธานี) 1.01.99 น., วิ่งข้ามรั้ว 400 ม.ชาย สิทธิชัย ศรีษะย์ (ม.เกษมบัณฑิต) 53.28 วิ., วิ่งวิบาก 3,000 ม.ชาย เอ็นน็อค ไอเก้น (ม.หาดใหญ่) 9.36.73 น., พุ่งแหลน หญิง จริยา วิชัยดิษฐ (ม.กรุงเทพธนบุรี) 49.48 ม., ขว้างจักร ชาย อรุณศิลป์ มาลาศรี (ม.กรุงเทพธนบุรี) 47.21 ม., ทุ่มน้ำหนัก หญิง อารีรัตน์ อินทดิษฐ (ม.กรุงเทพธนบุรี) 15.62 ม. (ทำลายสถิติ)

เรือพาย ชิง 15 เหรียญทอง ระยะ 500 ม. กรรเชียง 1 คน พายคู่ ชาย ชัยชนะ ทะคำ (ม.กรุงเทพ–ธนบุรี) 1.44.94 น., เรือกรรเชียง 1 คน พายคู่ หญิง รจนา รักเหล่า (ม.รัตนบัณฑิต) 1.58.67 น., เรือกรรเชียง 2 คน พายคู่ ชาย สกนธิ์ สมหวัง กับศรราม ศิลปศร (สถาบันการพลศึกษา-สพล.) 1.35.14 น., เรือกรรเชียง 2 คน พายคู่หญิง พัชรียา จาดสกุล กับปรียา มั่งมี (ม.รามคำแหง) 1.50.08 น., เรือแคนู 1 คน ชาย บุญเจริญ เกิดมณีโชติ (ม.แม่โจ้) 2.23.21 น., เรือแคนู 2 คน ชาย ปิยวัฒน์ ไชยทอง กับภานุพงษ์ จิรณรงค์ชัย (สพล.) 2.05.76 น., เรือคยัก 1 คน ชาย ไพรสณฑ์ บัวสำโรง (สพล.) 1.56.00 น., เรือคยัก 1 คน หญิง วรพร บุญยู่ฮง (สพล.) 2.08.90 น., เรือคยัก 2 คน หญิง กนกพรรณ สวน– สันต์ กับณัฐริกา ต้นกระโทก (จุฬาฯ) 2.08.17 น., เรือคยัก 2 คน ชาย เทิดศักดิ์ สนธิ กับชนะชัย ทรัพย์–มี (สพล.) 1.51.30 น., เรือยาวสากล 5 ฝีพาย ชาย ม.สยาม 2.00.58 ม., เรือยาวสากล 5 ฝีพาย หญิง เกษตรศาสตร์ 2.23.85 น., เรือยาวมังกร 10 ฝีพาย ชาย สพล. 2.19.17 น., เรือยาวมังกร 10 ฝีพาย หญิง ม.เกษตรศาสตร์ 2.32.40 น., เรือคยัก 4 คน ชาย สพล. 1.49.07 น. โดยในวันแรกของเรือพาย สพล. กวาดไป 7 เหรียญทอง

ว่ายน้ำ ชิง 7 เหรียญทอง ผีเสื้อ 100 ม.หญิง “เงือกพลอย” ภัทรวดี กิตติยะ (ม.กรุงเทพธนบุรี) เวลา 1.00.65 น. (ทำลายสถิติเดิม ที่ตนเองทำไว้ 1.01.30 น.) ภัทรวดีกล่าวว่า ดีใจที่ทำลายสถิติของตนเองได้ในรายการแรก โดยครั้งนี้ลงแข่งขันทั้งหมด 10 รายการ ส่วนเป้าหมายเหรียญทองที่เหลือคือท่าผีเสื้อ 200 ม. ซึ่งตนเองถนัด ส่วนรายการอื่นๆ ก็จะพยายามทำผลงานให้ดีที่สุด โดยหลังจากรายการนี้ก็ยังมีคิวไปทำศึกรายการชิงแชมป์ประเทศไทย เดือน เม.ย. เพื่อคัดตัวทีมชาติสู้ศึกซีเกมส์ ครั้งที่ 29 ที่มาเลเซียต่อไป

ฟรีสไตล์ 200 ม.หญิง เบญจพร ศรีพนมธร (จุฬาฯ) เวลา 2.09.11 น., กบ 50 ม.หญิง เจนจิรา ศรีสอาด (จุฬาฯ) เวลา 33.07 วิ. (ทำลายสถิติเดิมของตัวเอง 33.57 วิ.), เดี่ยวผสม 400 ม.ชาย ภูวดล สุขเขียว (จุฬาฯ) 4.34.57 น., ฟรีสไตล์ 800 ม. ชาย พีระพัฒน์ เลิศสถาพรสุข (จุฬาฯ) 8.22.91 น., ผีเสื้อ 200 ม. ชาย นวพรรษ วงศ์เจริญ (จุฬาฯ) 2.02.56 น., ผลัดผสม 4×100 ม.หญิง จุฬาฯ (เปรมปรีดา แสงแก้ว, สภาวินี อยู่สุข, ณิชาภัทร แก้วพงศ์มงคล, ศิรภัสสร มหาพาณิชย์) 4.31.14 น. โดยวันแรก จุฬาฯ ทำได้ถึง 6 เหรียญทอง

เทควันโด ชิง 4 เหรียญทอง รุ่น 63 กก.ชาย วุฒิวัฒน์ จันลา (ม.ธุรกิจบัณฑิตย์) ชนะ กฤษฎา ภาสะนันท์ (ม.ธรรมศาสตร์) 9-4, รุ่น 87 กก.ขึ้นไปชาย ณัฐธนนท์ ทับเจริญ (ม.เกษตรศาสตร์) ชนะ ปวริศ กงแก้ว (ม.พระจอมเกล้าพระนครเหนือ) 11-7, รุ่น 53 กก.หญิง นภัสสร จรณวัต (ม.อัสสัมชัญ) ชนะ แพรวพรรณ วรรณโอสถ (ม.ธรรมศาสตร์) 4-2, รุ่น 73 กก.ขึ้นไปหญิง กาญจนา สุขีวาส (ม.กรุงเทพธนบุรี) ชนะ ศุภิสรา วงศ์ลิมปิยะรัตน์ (ม.เกษตรศาสตร์) 11-3

เอแม็ท ชิง 2 เหรียญทอง ทีม ชาย ม.เทคโนโลยีสุรนารี ชนะ ม.เกษตรศาสตร์ 3-0, ทีมหญิง ม.เกษตรศาสตร์ ชนะ ม.ขอนแก่น 2-1, ครอสเวิร์ด ชิง 2 เหรียญทอง ทีมชาย จุฬาฯ ชนะ ม.เชียงใหม่ 2-1 คู่, ทีมหญิง ม.เชียงใหม่ ชนะ ม.อัสสัมชัญ 2-1 คู่, บริดจ์ ทีมทั่วไป จุฬาฯ, ทีมหญิง ม.ขอนแก่น

สรุป เหรียญรางวัลที่แต่ละสถาบันได้รับ เรียงตามลำดับเหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง 5 อันดับแรกดังนี้ อันดับ 1 จุฬาฯ 19-17-21, อันดับ 2 สพล. 16-17-15, อันดับ 3 ม.รัตนบัณฑิต 13-1-3, อันดับ 4 ม.กรุงเทพธนบุรี 12-2-6, อันดับ 5 ม.เกษตรศาสตร์ 11-10-10

ทัพนักกีฬาจุฬาฯทำผลงานยอดเยี่ยม ช่วยกันกวาด 11 เหรียญทองกลับขึ้นมานำจ่าฝูงเหรียญรวมที่ 19 เหรียญทอง ในกีฬามหาวิทยาลัย แห่งประเทศไทย ครั้งที่ 44“สุรนารีเกมส์” 24 ก.พ. 2560 03:24 24 ก.พ. 2560 03:33 ไทยรัฐ