วันอังคารที่ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2561
บริการข่าวไทยรัฐLogin
‘อาร์แบค’ ขยับขึ้นนำสุรนารีเกมส์ คว้าอีก4ทอง จุฬาฯถ่อมตัว

‘อาร์แบค’ ขยับขึ้นนำสุรนารีเกมส์ คว้าอีก4ทอง จุฬาฯถ่อมตัว

  • Share:

คาราเต้โด ม.รัตนบัณฑิต (อาร์แบค) ฟอร์มร้อนแรง เก็บ อีก 4 เหรียญทอง รวมได้ไปแล้ว 8 เหรียญทอง ในกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 44 “สุรนารีเกมส์” พร้อมขึ้นนำจ่าฝูงเหรียญทอง ด้วยจำนวน 10 เหรียญทอง “ปุ้ย” ญาณิศา ต่อรัตนวัฒนา โค้ชทีมอาร์แบค พานักกีฬาไปรำคาราเต้ถวายย่าโมทันที เชื่อมั่นทำได้ตามเป้า 9 เหรียญทองที่ตั้งไว้แน่นอน ขณะที่จุฬาฯ ถ่อมตัว ไม่มั่นใจจะป้องกันตำแหน่งเจ้าเหรียญทองได้หรือไม่

การแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 44 “สุรนารีเกมส์” ที่ ม.เทคโนโลยีสุรนารี (มทส.) จ.นครราชสีมา เมื่อวันที่ 22 ก.พ. ศ.ดร.ประสาท สืบค้า อธิการบดี ม.เทคโนโลยีสุรนารี (มทส.) เจ้าภาพ เปิดเผยว่า ตอนนี้เหรียญรางวัลของ มทส.เริ่มขยับบ้างแล้ว เชื่อว่าจบการแข่งขันเราจะทำได้ตามเป้า 16 เหรียญทอง ทั้งนี้ มทส. มีรางวัลให้สำหรับนักกีฬาของมหาวิทยาลัยที่คว้าเหรียญ โดยเหรียญทองให้ 10,000 บาท เหรียญเงิน 7,000 บาท เหรียญทองแดง 3,000 บาท

รศ.ดร.บัญชา ชลาภิรมย์ รองอธิการบดี กำกับดูแลด้านการพัฒนานิสิต และนิสิตเก่าสัมพันธ์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ในฐานะแชมป์เก่า 3 สมัยซ้อน เปิดเผยถึงการเตรียมพร้อมป้องกันแชมป์ว่า เป้าหมายในครั้งนี้ ตั้งไว้ว่าจะต้องทำได้ไม่น้อยกว่าครั้งก่อนคือ 50 เหรียญทอง ส่วนเรื่องเจ้าเหรียญทองนั้นยังไม่อยากยืนยันว่าจะทำได้ เนื่องจากในครั้งนี้มีการชิงชัยเหรียญเป็นจำนวนมากกว่าเดิม อีกทั้งยังมีหลายชนิดกีฬาที่จุฬาฯนั้นไม่มีนักกีฬา เช่น ปันจักสีลัต, ยูยิตสู หรือเรือพาย ทำให้เราเสียโอกาสไปไม่น้อย

“เมย์” รัชนก อินทนนท์ นักแบดมินตันมือ 8 ของโลก และเจ้าของแชมป์เก่าหญิงเดี่ยว 3 สมัยซ้อน ซึ่งถอนตัวจากการแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัย ครั้งที่ 44 เนื่องจากมีอาการเจ็บ ได้เดินทางมาให้กำลังใจเพื่อนร่วมทีม ม.กรุงเทพธนบุรี ที่สนามแข่งขันแบดมินตัน และเปิดเผยว่า รู้สึกเสียดายที่ปีนี้ไม่ได้ลงป้องกันแชมป์เอาไว้อีกครั้ง แต่ก็ยังหวังว่าเพื่อนร่วมทีมจะทำผลงานกันได้ดี และช่วยกันคว้าเหรียญทองมาให้กับสถาบันให้ได้

ส่วนผลเหรียญทองที่น่าสนใจ คาราเต้-โด ต่อสู้ ม.รัตนบัณฑิต กวาดอีก 4 เหรียญทอง จากบุคคลชาย 67 กก. ศุภ งามพึงพิศ (ม.รัตนบัณฑิต) ชนะ วัชระพงษ์ หินแก้ว (จุฬาฯ) 8-0, บุคคลหญิง 50 กก. ปวีณา รักษาชาติ (ม.รัตนบัณฑิต) ชนะ พัชรภรณ์ เมธาจีรเวช (จุฬาฯ) 2-0, บุคคล หญิง 55 กก. ทิพวัลย์ คำศรี (ม.รัตนบัณฑิต) ชนะ สุชาดา พรหมมานุวัตร (ม.นเรศวร) 8-0 และบุคคลหญิง 61 กก. อาร์ม สุขเขียว (ม.รัตนบัณฑิต) ชนะ ศรัณยา ศรีไทยเจริญ (ม.เกษตรศาสตร์) 4-0 ส่วนประเภทอื่น บุคคลชาย 55 กก. นคฤทธิ์ หมื่นละม้าย (สพล.) ชนะ สิรวิชญ์ สว่างศรี (ม.ศรีปทุม) 4-3, บุคคลชาย 60 กก. มัชฌิมา เรืองศรี (สพล.) ชนะ อวสร อ่อนน่วม (ม.กรุงเทพธนบุรี) 7-5

“ปุ้ย” ญาณิศา ต่อรัตนวัฒนา อดีตนักคาราเต้สาวทีมชาติไทย โค้ช ม.รัตนบัณฑิต (อาร์แบค) เปิดเผยว่า หลังจากผ่านไป 2 วัน กวาดไป 8 เหรียญทอง ถือว่าเป็นผลงานที่ยอดเยี่ยม ซึ่งอาร์แบคตั้งเป้าไว้ที่ 9 เหรียญทอง ถึงตรงนี้มั่นใจว่าจะทำได้ตามเป้า ทั้งนี้ เมื่อวันอังคารได้พานักกีฬาไปรำคาราเต้ ถวายท้าวสุรนารี (ย่าโม) เนื่องจากตอนแข่งขันนึกในใจขอให้คว้าเหรียญทองให้ได้ในวันแรก สุดท้ายก็ทำสำเร็จ จากนี้เมื่อสิ้นสุดการแข่งขันก็จะพาบรรดานักกีฬาไปสักการะย่าโมอีกครั้ง

เทควันโด รอบชิงชนะเลิศ รุ่น 87 กก.ชาย ณัฐภัทร ตันตรามาตย์ (ม.กรุงเทพ) ชนะ กัณฑ์พัฒน์ ศรีมาตย์ (ม.เกษมบัณฑิต) 6-3, รุ่น 58 กก.ชาย ธัญภัทร ชัยสวัสดิ์ (ม.เกษตรศาสตร์) พลิกชนะ ฉัตรมงคล จรัสพรแสงทอง (ม.เกษมบัณฑิต) 17-16, รุ่น 49 กก.หญิง สุชาดา กาญจนจิตติ (จุฬาฯ) ชนะ วิลาสินี ขำศรีบุตร (ม.เกษตรศาสตร์) ช่วงซัดเดนเดท 2-1, รุ่น 73 กก.หญิง ณัฐวรรณ แก้ววิลัย (ม.เกษตรศาสตร์) ชนะ ทัตพิชา สกุลกิตติยุต (ม.สยาม) 6-1

ดาบสากล รอบชิงชนะเลิศ ดาบฟอยล์ ทีมชาย ม.เกษตรศาสตร์ (สรรพ์พชร์ นวลพลับ, ณัฐวัตร จันทบาล, ก้าวเกียรติ บุญบำรุง, กฤติน รุจิแสงวิทยา) ชนะสถาบันการพลศึกษา หรือ สพล. (นรากรณ์ รื่นเรณู, นัทธมน บริบูรณ์, โสภณัฐ มายะการ, ปรัชญา รัตนบุรี) 45-40, ดาบเซเบอร์ ทีมหญิง ม.ธรรมศาสตร์ (พรสวรรค์ เงินรุ่งเรืองโรจน์, พรนเรศ ภูโต, กิ่งรักษ์ จุลแก้ว, ปนัดดา ชัยเจริญวรรณ) ชนะ ม.กรุงเทพ (ณภัค ธงโบราณ, ภัคณัฏฐ์ วัฒนภูริพงศ์, ภัศรา มนูญญา, กฤตยา สาครบุตร) 45-44

เปตอง ทีมชาย 2 คน ม.กรุงเทพธนบุรี ชนะ ม.ศรีปทุม 13-0 ทีมหญิง 2 คน สพล. ชนะ ม.ทักษิณ 13-9

กรีฑา กระโดดไกล หญิง สุนิสา โคตรสีเมือง (ม.กรุงเทพธนบุรี) 6.03 ม., วิ่ง 1,500 ม.หญิง กมลพร แย้มสี (สพล.) 4.52.25 น., เขย่งก้าวกระโดด ชาย ปรัชญา เทพรักษ์ (ม.กรุงเทพธนบุรี) 16.1 ม., วิ่ง 1,500 ม.ชาย โยธิน ยาประจันทร์ (ม.ธรรมศาสตร์) 4.07.49 น., เดิน 5,000 ม.หญิง เกตุวดี พุทจิระ (มรภ.นครปฐม) 30.09.50 น., วิ่ง 10,000 ม.ชาย เอนน็อก ไอเกน (ม.หาดใหญ่) 33.09.46 น.,ทศกรีฑา สุทธิศักดิ์ สิงห์ขรณ์ (ม.ธรรมศาสตร์) 6,942 คะแนน, วิ่ง 400 ม.หญิง ศุภานิช พูลเกิด (จุฬาฯ) 55.77 วิ., วิ่ง 400 ม.ชาย จิรายุ ปลีนารัมย์ (ม.ธรรมศาสตร์) 46.78 วิ. (ทำลายสถิติ)

สรุป เหรียญรางวัลที่แต่ละสถาบันได้รับ เรียงตามลำดับเหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง 5 อันดับแรก ดังนี้ อันดับ 1 ม.รัตนบัณฑิต (อาร์แบค) 10-0-3, อันดับ 2 สพล. 9-9-8, อันดับ 3 ม.ธรรมศาสตร์ 9-2-7, อันดับ 4 จุฬาฯ 8-12-11, อันดับ 5 ม.เกษตรศาสตร์ 6-7-7

คุณอาจสนใจข่าวนี้

คุณอาจสนใจข่าวนี้