วันพุธที่ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2561
บริการข่าวไทยรัฐLogin
ทัพเบ่งกล้ามไทยคว้า 6 ทอง 6 เงิน 3 ทองแดง ศึกฟิตเนสโลก

ทัพเบ่งกล้ามไทยคว้า 6 ทอง 6 เงิน 3 ทองแดง ศึกฟิตเนสโลก

  • Share:

การแข่งขันกีฬาเพาะกายและฟิตเนสชิงแชมป์โลก 2016 ทัพนักกีฬาไทยทำผลงานยอดเยี่ยม ประเดิมคว้าแชมป์โลกจาก สมคิด สุเมโธเวชกุล และกวาดเหรียญทองอย่างต่อเนื่องจากฟิตเนสหญิง สรุปวันแรกคว้าไป 6 ทอง 6 เงิน 3 ทองแดง...

วันที่ 2 ธ.ค. 59 ที่ห้องคอนเวนชั่น ฮอลล์ ซี โรงแรมแอมบาสเดอร์ ซิตี้ จอมเทียน พัทยา จ.ชลบุรี การแข่งขันกีฬาเพาะกายและฟิตเนสชิงแชมป์โลก 2016 เป็นการแข่งขันวันแรก ชิง 15 เหรียญทอง 

สำหรับการแข่งขันในแต่ละประเภทมีดังนี้ เพาะกายชาย รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 65 กก. สมคิด สุเมโธเวชกุล คว้าเหรียญทองแรกของรายการนี้ได้สำเร็จ เป็นแชมป์โลกสมัยที่ 5 ส่วนสุรศักดิ์ ปานเรือง ได้เหรียญเงิน ด้าน วัชระ สะศรีสังข์ ตกรอบคัดเลือก เหรียญทองแดง ชินฮา รา ฮุล (อินเดีย)

เพาะกายชาย รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 60 กก. จีรพันธ์ โป่งคำ ได้เหรียญเงิน เหรียญทอง เหวียน อันห์ ตรอง (เวียดนาม) เหรียญทองแดง มัลเวิร์น อับดุลลา (มาเลเซีย)

เพาะกายชาย รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 55 กก. ชัยพิพัฒน์ ลิ่ว ตระกูล ได้ที่ 5 เหรียญทอง วู อันห์ ฮัท (เวียดนาม) เหรียญเงิน เอ็ม รามามูร์ ที (อินเดีย) เหรียญทองแดง เชา ลี ซิว (จีน)

ฟิตเนสหญิง ความสูงไม่เกิน 160 ซม. นงเยาว์ โกสีนาม คว้าแชมป์โลกเป็นสมัยที่ 2 ส่วน ศิริพร ศรช่วย ได้เหรียญทองแดง เหรียญเงิน โสนิยา มิทรา (อินเดีย)

ฟิตเนสหญิง ความสูงไม่เกิน 165 ซม. จ.อ.ท.อาจารี  แท่นทรัพย์ ดีกรีแชมป์เก่า พลาดได้แค่เหรียญเงิน ส่วนเหรียญทอง โซเฟีย แอนเดรีย คราซัลโควิค (ฮังการี) เหรียญทองแดง บาช ชิเม็ก บาดามสุเร็น (มองโกเลีย)

ฟิตเนสหญิง ความสูงเกิน 165 ซม. รุ้งตะวัน จินดาซิงห์ ที่พักการแข่งขันไป 1 ปี หลังจากได้แชมป์โลกที่อินเดีย ปี 2014 กลับมาคว้าแชมป์โลกเป็นสมัยที่ 5 ส่วนพรชนก ปลื้มจิตร ได้เหรียญเงิน ส่วนเหรียญทองแดง ชาเรย์ยาชิ ดาส โชวฮูรี (อินเดีย)

เพาะกาย มาสเตอร์ ชาย รุ่นอายุ 50-59 ปี สาคร มาตรวังแสง คว้าเหรียญทอง ส่วนเหรียญเงิน อัลเบอ โต บิสโตชิ (อิตาลี) เหรียญทองแดง ซูเกอร์ ดุลัมราชา (มองโกเลีย) ส่วนสมศรี ทุรินไธสง และ สุวิจักขณ์  พันทุสรชัย ตกรอบคัดเลือก

เพาะกายเยาวชนชาย รุ่นน้ำหนัก เกิน 75 กก.อภิชัย วันดี ได้เหรียญทอง ส่วนเหรียญเงิน ฮาเม็ด โกฟานี่ (อิหร่าน) เหรียญทองแดง โมฮัมมัดฮาดี ยาดานี (อิหร่าน)

เพาะกาย มาสเตอร์ ชาย รุ่นอายุ 40-49 ปี ขุนตาล พวงเพชร์ ได้เหรียญเงิน ส่วนเหรียญทอง อัมมูซาโคฟ พาเวล (อุซเบกิสถาน) เหรียญทองแดง อโกตินโฮ ฟิกูเรโด (บราซิล) และ สมคิด สุเมโธเวชกุล ได้อันดับ 4 ส่วนเกษม ศิริโสตร์ และ กุศล ลาเสือ ตกรอบคัดเลือก

เพาะกายเยาวชนชาย รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 75 กก. ณัฐพงศ์ ใยงูเหลือม ได้เหรียญทองแดง ส่วนเหรียญทอง อิพรัม มัด ซามีคัน (อินเดีย) เหรียญเงิน นีซูเร็ม ชินโซ ริก (มองโกเลีย)

เพาะกายหญิง รุ่นน้ำหนักไม่เกิน 55 กก.จิรฐา จุฑานิชกานต์ ได้เหรียญทองแดง เหรียญทองเป็นของ โคโลวา อิรินา (ยูเครน) เหรียญเงิน โทน ฮอง คา ลัน (เวียดนาม) 

เพาะกายหญิง รุ่นน้ำหนักเกิน 55 กก. จรัญญา ดวงคำ ได้อันดับ 4 เหรียญทอง ทัน ลิ เลียน (มาเลเซีย) เหรียญเงิน เหงี ยน ทิ มี ลินท์ (เวียดนาม) เหรียญทองแดง มิเชล สตีนฮัท (เบลเยียม) ส่วนอรดี บุญ จำเนียร ตกรอบคัดเลือก

โมเดลฟิสิกส์หญิง ความสูงไม่เกิน 160 ซม. กัญญาภัทร ศิริพรรค ได้เหรียญเงิน รพีพรอารีย์ ได้ที่ 4 ส่วนศิริพร ศรช่วย ตกรอบคัดเลือก เหรียญทอง อัลเซทเซก อิคชินโนโรฟ (มองโกเลีย) เหรียญทองแดง เรกินา ซิง โมห์ (ฮังการี) 

สปอร์ตฟิสิกส์ชาย ความสูงไม่เกิน 170 ซม. กิตติ ผลาผล เหรียญทอง ส่วนเกรียงไกร ศรีชัยสุวรรณ ได้ที่ 4 เหรียญเงิน นามาดัท ตู ชินบาย่าห์ (มองโกเลีย) เหรียญทองแดง โกวินทัน บาราเทน (สิงคโปร์)

สรุปวันแรก นักกีฬาได้ 6 เหรียญทอง 6 เหรียญเงิน และ 3 เหรียญทองแดง

สำหรับการแข่งขันในวันที่ 3 ธ.ค. จะมีชิง 12 เหรียญทอง เริ่มแข่งเวลา 09.30 น. จากรอบคัดเลือก และในเวลา 16.00 น. จะมีพิธีเปิดการแข่งขัน

คุณอาจสนใจข่าวนี้

คุณอาจสนใจข่าวนี้