วันอังคารที่ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2561
บริการข่าวไทยรัฐLogin
'เงือกอุ้ม' แรงไม่ตก โกยเพิ่มอีก 2 ทอง

'เงือกอุ้ม' แรงไม่ตก โกยเพิ่มอีก 2 ทอง

  • Share:

“เงือกอุ้ม” ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง ซิวอีก 2 เหรียญทอง จาก ฟรีสไตล์ 200 เมตร และกรรเชียง 50 เมตรหญิง ในศึกว่ายน้ำชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย...


เมื่อวันที่ 2 เม.ย. 59 ที่ศูนย์กีฬาทางน้ำ มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ (เอแบค) บางนา การแข่งขันว่ายน้ำชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประจำปี 2559 เป็นการชิงชัยเป็นวันที่สอง ไฮไลต์อยู่ที่รุ่นทั่วไปหญิง ฟรีสไตล์ 200 เมตร “เงือกอุ้ม” ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง จอมเก๋าทีมชาติจากว่ายน้ำสิงห์ ซึ่งคว้าไปแล้ว 1 เหรียญทอง จากฟรีสไตล์ 100 เมตร ยังอาศัยชั้นเชิงเหนือกว่า คว้าเหรียญทองที่ 2 หลังว่ายทิ้งห่างเข้าแตะขอบสระคนแรก 2.01.52 นาที ส่วนเหรียญเงิน กรกาญจนา สะเพียรชัย จากเยาวชนราชนาวี กรมสวัสดิการทหารเรือ 2.05.23 นาที และเหรียญทองแดง เบญจพร ศรีพนมธร จากไทเกอร์ สวิมมิ่ง คลับ 2.05.57 นาที

ส่วนรายการกรรเชียง 50 เมตรหญิง ณัชฐานันตร์ คว้าเหรียญทองที่ 3 ได้สำเร็จ หลังว่ายเข้าเป็นอันดับ 1 เวลา 30.42 วินาที เหรียญเงิน อารยา วงษ์วาท จากรัตนศรีเกียรติ 30.64 วินาที และเหรียญทองแดง เบญจพร ศรีพนมธร จากไทเกอร์ สวิมมิ่ง คลับ 31.48 วินาที

ส่วนรุ่นทั่วไปชาย กรรเชียง 50 เมตร กศิภัทร ช่อกระถิน จากจุฬาภรณ์คว้าเหรียญทอง 25.92 วินาที เหรียญเงิน เสฏฐวุฒิ มโนมัยสกุล จาก ร.ร.กีฬาสุพรรณบุรี 27.60 วินาที และเหรียญทองแดง ธนภูมิ เครือคำขาว จากทหารอากาศ 28.01 วินาที

รุ่นทั่วไปชาย เดี่ยวผสม 200 เมตร “ฉลามซัน” เจียรพงษ์ สังขะวัตร์ จากว่ายน้ำสิงห์ เร่งสโตรกเข้าแตะขอบสระเป็นคนแรก 2.06.32 นาที คว้าเหรียญทองสำเร็จ เหรียญเงิน รดมยศ มาตเจือ จากสาธิตปทุมวัน 2.07.91 นาที และเหรียญทองแดง อัยมาน เคลซี่ จากธัญญปุระ 2.08.24 นาที 

รุ่นทั่วไปหญิง เดี่ยวผสม 200 เมตร “เงือกหมอนอิง” เพียงขวัญ ปะวะโพตะโก จากฟลายอิ้ง ฟิช สวิม คลับ นำม้วนเดียวเข้าแตะขอบ 2.17.33 นาที คว้าเหรียญทอง ส่วนเหรียญเงิน พรสุดา ไวนิยมพงศ์ จากศูนย์กีฬาประชานิเวศน์ 2.25.82 นาที และเหรียญทองแดง เอมีนาซ ซาจาน จากธัญญปุระ 2.54.60 นาที

สรุปผลรายการอื่น (เฉพาะเหรียญทอง) ดังนี้

กลุ่ม 1 หญิง ผลัดฟรีสไตล์ 4x200 เมตร สมาคมว่ายน้ำสมัครเล่นฮ่องกง 9.01.71 นาที เดี่ยวผสม 400 เมตร ขนิษฐา นิ่มดำ (ไทเกอร์ สวิมมิ่ง คลับ) 5.01.67 นาที ผีเสื้อ 100 เมตร ขนิษฐา นิ่มดำ (ไทเกอร์ สวิมมิ่ง คลับ) 1.02.66 นาที ฟรีสไตล์ 50 เมตร คิมิโกะ ชิฮาระ ราฮีม (ธัญญะปุระ) 26.66 วินาที

กลุ่ม 2 หญิง ผลัดฟรีสไตล์ 4x200 เมตร สมาคมว่ายน้ำสมัครเล่นฮ่องกง 8.56.46 นาที ฟรีสไตล์ 400 เมตร โช หยิง ว่อง (สมาคมว่ายน้ำสมัครเล่นฮ่องกง) 4.30.33 นาที กบ 100 เมตร นวพรรษ พิษณุวงษ์ (วิชั่น สวิม) 1.14.97 นาที ผีเสื้อ 200 เมตร ญาตา กันตะเพ็ชร (ไทเกอร์ สวิมมิ่ง คลับ) 2.29.47 นาที

กลุ่ม 3 หญิง ผลัดฟรีสไตล์ 4x200 เมตร สตรีวิทยา 2 10.01.36 นาที ฟรีสไตล์ 800 เมตร ณีรนุช ปงลังกา (ศูนย์กีฬาประชานิเวศน์) 9.40.60 นาที กรรเชียง 100 เมตร สุชานาถ ลัดพลี (ราชกรีฑา) 1.09.33 นาที กบ 200 เมตร ปัญพร อินทนนท์ (สปริ้นท์ สวิมมิ่ง คลับ) 2.50.36 นาที กลุ่ม 4 หญิง ผลัดฟรีสไตล์ 4x100 เมตร ศูนย์กีฬาประชานิเวศน์ 4.46.81 นาที ฟรีสไตล์ 100 เมตร จิณห์จุฑา ผลแจ่มจำรัส (วัฒนดรุณวิทย์) 1.05.74นาที

รุ่นทั่วไปชาย ผลัดฟรีสไตล์ 4x200 เมตร ราชนาวีสโมสร 9.47.05 นาที ฟรีสไตล์ 200 เมตร โมฮัมเหม็ด ซากอร์ ราห์ม (ธัญญปุระ) 1.54.05

กลุ่ม 1 ชาย ผลัดฟรีสไตล์ 4x200 เมตร ว่ายน้ำเยาวชนราชนาวี กรมสวัสดิการทหารเรือ 8.25.28 นาที เดี่ยวผสม 400 เมตร มิเชล หยู หิน ง็อก (สมาคมว่ายน้ำสมัครเล่นฮ่องกง) 4.40.94 นาที ผีเสื้อ 100 เมตร ศุภกฤษฏิ์ พนานุรัตน์ (กรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย) 55.70 นาที

กลุ่ม 2 ชาย ผลัดฟรีสไตล์ 4x200 เมตร สมาคมว่ายน้ำสมัครเล่นฮ่องกง 8.41.68 นาที ฟรีสไตล์ 400 เมตร รวิพล สง่าวรวงศ์ (กรุงเทพคริสเตียนวิทยาลัย) 4.15.16 นาที กบ 100 เมตร ธนนชัย จันทร์รักษา (นาคประสิทธิ์) 1.08.06 นาที ผีเสื้อ 200 เมตร สาริศ เพชรกูล (ไทเกอร์ สวิมมิ่ง คลับ) 2.10.56 นาที
กลุ่ม 3 ชาย ผลัดฟรีสไตล์ 4x200 เมตร สมาคมว่ายน้ำสมัครเล่นฮ่องกง 8.53.59 นาที ฟรีสไตล์ 1,500 เมตร ณฉัตร เนตรมณีสุก (ศูนย์กีฬาประชานิเวศน์) 18.00.93 นาที กรรเชียง 100 เมตร ปาราเมศ รัตนเลิศลบ (สปอร์ตแมนชิพ) 1.04.82 นาที กบ 200 เมตร พีรพัฒน์ คล่องการพานิช (สาธิตปทุมวัน) 2.38.68 นาที

กลุ่ม 4 ชาย ผลัดฟรีสไตล์ 4x100 เมตร อำนวยศิลป์ เวลา 4.53.66 นาที ฟรีสไตล์ 100 เมตร ต้นน้ำ กันดีมูล (กาวิละวิทยาลัย) 1.05.43 นาที

คุณอาจสนใจข่าวนี้

คุณอาจสนใจข่าวนี้