วันพุธที่ 17 ตุลาคม พ.ศ. 2561
บริการข่าวไทยรัฐLogin
'ไบรท์-หญิง'พ่าย! ได้เงินคู่ผสม ฟันดาบซิว 3 ทองแดง

'ไบรท์-หญิง'พ่าย! ได้เงินคู่ผสม ฟันดาบซิว 3 ทองแดง

  • Share:

ขุนพลนักกีฬาทีมชาติไทย ยังคงรอคอยเหรียญทองกันต่อไป หลัง "ไบรท์-หญิง" ภาดาศักดิ์ ตันวิริยะเวชกุล กับ สุธาสินี เสวตรบุตร ทีมปิงปองคู่ผสม พ่ายให้กับเจ้าถิ่นในรอบชิงชนะเลิศ เก็บเพิ่ม 1 เหรียญเงิน ด้านทัพฟันดาบไทย ได้ 3 ทองแดง...

การแข่งขันกีฬา ซีเกมส์ ครั้งที่ 28 ที่ประเทศสิงคโปร์ วันที่ 3 มิ.ย. ในวันนี้มีการชิงชัยทั้งหมด 5 เหรียญทอง โดยไฮไลท์อยู่ที่เทเบิลเทนนิส ณ สนามอินดอร์สเตเดียม ภายในของสนามกีฬาแห่งชาติ ซึ่งทีมไทยมีลุ้นเก็บเหรียญรางวัลจากคู่ผสม "ไบรท์" ภาดาศักดิ์ ตันวิริยะเวชกุล จับคู่กับ "หญิง" สุธาสินี เสวตรบุตรลงเล่นในรอบก่อนรองชนะเลิศ พบกับ ฮารูรี อัคมัค ดาลัน กับ ดวีจายันติ กัสติน จากอินโดนีเซีย

ผลการแข่งขันปรากฏว่าคู่หูของไทย เอาชนะได้อย่างขาดลอย 3-0 เกม 21-10,11-3,11-3 เข้ารอบตัดเชือกไปพบกับ โจว ยี่หาน และ หลี่ หู คู่ของเจ้าภาพ และก็ยังเป็น ไทย ที่ทำผลงานแข็งแกร่งพลิกสถานการณ์เป็นรองดวลกันเอาชนะเจ้าถิ่นไปแบบสุดระทึก 4-3 เกม 1-11,5-11,11-9,6-11,11-9,11-5,11-8 ผ่านเข้าไปชิงเหรียญทอง

ในรอบชิงชนะเลิศ "ไบรท์-หญิง" เข้าไปพบกับอีกหนึ่งคู่เจ้าถิ่น ยู เม้งหนู และ จาง ซี และก็น่าเสียดายที่กลายเป็นเจ้าภาพที่เหนือกว่าเอาชนะคู่หูของไทยไป 4 เกมรวด 11-7,11-5,11-9,11-6 ทำให้ไทยเก็บเพิ่มมาได้อีก 1 เหรียญเงิน

ขณะที่ผลการแข่งขันประเภทชายเดี่ยวในรอบแรก กลุ่มดี ชัยสิทธิ์ ชัยทัต เอาชนะ ลิม ซก ลอง จากกัมพูชา 3-0 เกม 14-12,11-5,11-8 กลุ่มเอ ภาดาศักดิ์ ตันวิริยะเวชกุล ชนะ โค โค ลัต เทศ จากเมียนมา 3-0 เกม 14-12,11-6,14-12

ในส่วนของประเภทหญิงเดี่ยว กลุ่ม เอ นันทนา คำวงศ์ ชนะ ธิดา พยอน อาย จากเมียนมา 3-0 เกม 11-14,11-3,11-2 ขณะที่ กลุ่ม ซี สุธาสินี เศวตบุตร ชนะ เอียน ลาริบา จากฟิลิปปินส์ 3-0 เกม 11-6,12-10,11-7

ด้านการแข่งขันฟันดาบ ที่สนามโอซีบีซี อารีนา ฮอลล์ 2 ซึ่งในวันนี้ชิง 3 เหรียญทอง ผลปรากฏว่านักกีฬาของไทยมาพ่ายให้กับนักกีฬาเจ้าบ้านในรอบรองชนะเลิศ สามารถเก็บมาได้ 3 เหรียญทองแดงเท่านั้น โดย ปัณวัตน์ แจ่มเจริญ ที่ลงแข่งในประเภท เอเป้ ชาย แพ้ ลิม เวย เว็น ไป 14-15 คะแนน (0-0,3-9,11-6) ในประเภทฟอยล์หญิง นันทา จันทสุวรรณสิน แพ้ หวัง เวนยิง 9-15 คะแนน (2-6,7-9) ส่วนประเภทเซเบอร์ชาย วีระเดช โคธนี แพ้ ชอย ยู ยอง 12-15 คะแนน (6-8,6-7)

ขณะที่การแข่งขัน เน็ตบอล ที่ สนาม โอซีบีซี อารีนา ฮอลล์ 1 ยังคงเป็นการแข่งขันในรอบแรก ซึ่งทั้ง 6 ทีมจะต้องพบกันหมด เพื่อคัดอันดับ 1-4 เข้ารอบรองชนะเลิศ ทีมสาวไทย ที่ลงเล่นนัดที่ 4 ก็โชว์ฟอร์มเด็ดขาดเอาชนะ เมียนมา ไป 71-26 คะแนน มีสถิติชนะ 3 แพ้ 1 เก็บเพิ่ม 6 คะแนน ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศเป็นที่แน่นอนแม้จะเหลือเกมอีก 1 นัด

สำหรับการแข่งขันระบำใต้น้ำ ที่ โอซีบีซี อควาติก เซ็นเตอร์ ในประเภทคู่รอบแรก ธัญลักษณ์ พุฒิสิริโรจน์ และ นันทญา พลเสน 2 นักกีฬาระบำใต้น้ำประเภทคู่ของไทย โชว์ลีลาสวยงามแต่ไม่ชนะใจกรรมการ ทำคะแนนได้เพียง 67.1000 คะแนน เข้ามาเป็นอันดับ 6 ขณะที่ในประเภททีม ไทย คว้าอันดับที่ 4 มี 50.5000 คะแนน ขณะที่อันดับ 1 เหรียญทอง เป็นของ สิงคโปร์ มี 76.5000 คะแนน ส่วนเหรียญเงิน เป็นทีม มาเลเซีย ได้ 74.1667 และเหรียญทองแดง เป็นของ อินโดนีเซีย ได้ 70.0333 คะแนน

สรุปเหรียญทองหลังจบวันที่ 3 มิถุนายน

อันดับ 1 สิงคโปร์ 5 เหรียญทอง 3 เหรียญเงิน 3 เหรียญทองแดง

อันดับ 2 เวียดนาม 2 เหรียญทอง 3 เหรียญทองแดง

อันดับ 3 ไทย 2 เหรียญเงิน 4 เหรียญทองแดง

คุณอาจสนใจข่าวนี้

คุณอาจสนใจข่าวนี้