วันอังคารที่ 19 มีนาคม พ.ศ. 2562
บริการข่าวไทยรัฐLogin
สรุปผล อชก.วันที่ 13 ! 'ฟ้อน'เก็บเงินเทควันโด,ตบสาวได้ทองแดง

สรุปผล อชก.วันที่ 13 ! 'ฟ้อน'เก็บเงินเทควันโด,ตบสาวได้ทองแดง

  • Share:

อินชอนเกมส์ในวันที่ 13 ผ่านไป ทัพนักกีฬาไทยได้เพิ่มมาอีก 1 เหรียญเงิน จาก "ฟ้อน"อัครินทร์ กิจวิจารณ์ ในเทควันโด รุ่น 63 กก.ชาย และอีก 4 เหรียญทองแดง จาก วอลเลย์บอลหญิง,กาบัดดีทีมหญิง,มวยสากล รุ่นไลต์เวลเตอร์เวต 64 กก. และ คาราเตประเภทต่อสู้ 75 กก.ชาย …

วันที่ 2 ต.ค. วันที่ 13 ของการแข่งขันมหกรรมเอเชียนเกมส์ครั้งที่ 17 "อินชอนเกมส์ 2014" ที่เมืองอินชอน ประเทศเกาหลีใต้ ทัพนักกีฬาไทยในวันนี้เดินหน้าบวกเพิ่มอีก 1 เหรียญเงิน และ 4 เหรียญทองแดง ส่งผลให้ทัพนักกีฬาของไทย มีเหรียญรางวัลเพิ่ม 1 เหรียญทอง,7 เหรียญเงิน และ 27 เหรียญทองแดง อยู่ในอันดับที่ 10 ของตารางชิงเจ้าเหรียญทอง

ในการแข่งขัน เทควันโด รุ่น 63 กก.ชาย รอบชิงชนะเลิศ "ฟ้อน"อัครินทร์ กิจวิจารณ์ นักสู้หนุ่มไทย เจอความเสียเปรียบเรื่องรูปร่างและดีกรีความเก๋าของเจ้าถิ่น ลี แด ฮุน ซึ่งมีดีกรีเหรียญเงินโอลิมปิกเกมส์ 2012 และ แชมป์เอเชียล่าสุด ทำให้พ่ายอาร์เอสซีเอาต์สกอร์ 2-18 ได้เหรียญเงินไปครอง

ด้านการแข่งขัน คาราเต ประเภทต่อสู้ 75 กก.ชาย ทรงวุฒิ หมุนแทน ของไทย ได้เหรียญทองแดงมาครองหลังเอาชนะ อัลฟารี โมฮัมมานด์ เนเจอร์ จากจอร์แดน 5-3 คะแนน เช่นเดียวกันกับทัพ กาบัดดี หญิง ของไทยที่ได้เหรียญทองแดง หลังแพ้ให้กับ อินเดีย ไป 28-41

ขณะที่การแข่งขัน วอลเลย์บอล ทีมหญิง รอบชิงเหรียญทองแดง ไทย สามารถเอาชนะ ญี่ปุ่น ไปอย่างงดงาม 3-0 เซต 25-17,25-22,25-23 คว้าเหรียญทองแดงไปครอง ส่วนทีมชาย ไปพ่ายให้กับ อินเดีย ในรอบจัดอันดับ 5-8 ด้วยสกอร์ 1-3 เซต 25-22,18-25,23-25,20-25

ส่วนการแข่งขันฟุตบอลชาย รอบชิงเหรียญทองแดง ไทย เสียท่าแพ้ให้กับ อิรัก ไป 0-1 ทำให้ไม่มีเหรียญรางวัลติดมือ

อย่างไรก็ตามทัพนักกีฬาของไทยก็ยังมีลุ้นกวาดเหรียญรางวัลเพิ่ม หลังจากที่ทีมเซปักตะกร้อ ทีมเดี่ยว ทั้งชายและหญิง ได้ผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศ โดย ทีมชาย เอาชนะ มาเลเซีย ไป 2-0 เซต 21-9,21-8 ส่วนทีมหญิง เอาชนะ อินโดนีเซีย 2-0 เซต 21-19,21-11

ด้านมวยสากลสมัครเล่น ไทยมีลุ้นเก็บเหรียญทองจากความหวังสุดท้าย วุฒิชัย มาสุข ที่เอาชนะคะแนน อาซิช เบบิตอฟ จาก เติร์กเมนิสถาน 3-0 เข้าสู่รอบชิงชนะเลิศ ในรุ่นไลท์เวลเตอร์เวต 64 กก. ขณะที่ อภิเชษฐ์ แสนสิทธิ์ แพ้คะแนน อิสราอิล มาดริมอฟ จากอุซเบกิสถาน 0-3 ได้เหรียญทองแดงในรุ่นเวลเตอร์เวต 69 กก.

สรุปผลงานของนักกีฬาไทย วันที่ 13

ฟุตบอล ชาย รอบชิงเหรียญทองแดง

-ไทย แพ้ อิรัก 0-1
 
เทควันโด
รุ่น 63 กก. ชาย

- อัครินทร์ กิจวิจารณ์ ได้เหรียญเงิน

รุ่น 68 กก. ชาย

- เชษฐรพี ต่างใจ  แพ้ เบนจามิน คีท จากฟิลิปปินส์  9 -12คะแนน ในรอบก่อนรองชนะเลิศ
 
โบว์ลิ่ง


มาสเตอร์หญิง บล็อกที่ 2


- อังคณา เนตรวิเศษไทย ได้อันดับที่ 13

มาสเตอร์ชาย บล็อกที่ 2


- ญาณพล ลาภอาภารัตน์ ได้อันดับที่ 7

- สิทธิพล คุณอักษร ได้อันดับที่ 15
 
เรือแคนู / คายัค

คายัคเดี่ยวชาย

- รอบชิงเหรียญทองแดง แฮร์มันน์ ลุดวิก ฮุสไลน์  ทำเวลา 1.07.92 น. แพ้ หยวน เทา จากจีน ที่ทำเวลา 1.04.82 น.

แคนูเดี่ยวหญิง

- รอบชิงเหรียญทองแดง สรัณญา พรชัย ทำเวลา 1.28.78 น. แพ้ โซเนีย โกมารี จากอิหร่าน ที่ทำเวลา 1.27.36 น.
 
กรีฑา

วิ่งผลัด 4x100 ม. ชาย

-ไทย ประกอบด้วย รัตนพล โสวัน, อภิสิทธิ์ พรมแก้ว, จิระพงศ์ มีนาพระ, กฤษฎา นามสุวรรณ ได้ อันดับ 4 ทำเวลาไป 39.08 วิ.

วิ่งผลัด 4x100 ม. หญิง

- ไทย ประกอบด้วย ร.ท.หญิง ภัสสร จักษุนิลกร, เพ็ญศรี ชัยฤกษ์ กล่อมดี, ทัศพร วรรณกิจ, ร.ท.หญิงนงนุช แสนราช ได้ อันดับ 4 ทำเวลา 44.39 วิ.

กระโดดสูงหญิง

- อันดับ 5 วนิดา บุญวรรณ์ 1.85 เมตร


พุ่งแหลนชาย


-อันดับ 14 พีระเชษฐ์ จันทรา 65.63 เมตร


เขย่งก้าวกระโดดชาย


-อันดับ 11 ปรัชญา เทพรักษ์ 15.44 เมตร

ทุ่มน้ำหนักชาย 


-อันดับ 11 ธวัฒน์ คชินทร์ 15.50 เมตร

วิ่งผลัด 4x400 ม. หญิง


-ไทย ประกอบด้วย พรพรรณ เหิมฮึก, อัจจิมา เอ่งฉ้วน, กะรัต ศรีเมือง, ตรีวดี ยงพันธ์ ทำเวลา 3 นาที 33.16 วินาที ได้อันดับ 4 


วอลเลย์บอลในร่ม

ทีมหญิง 

- ไทย ได้เหรียญทองแดงชนะ ญี่ปุ่น 3-0 เซต 25-17,25-22,25-23

ทีมชาย จัดอันดับ 5-8

- ไทย แพ้ อินเดีย 1-3 เซต 25-22,18-25,23-25,20-25
 
รักบี้


ทีมหญิง


- อันดับ 5 ไทย ชนะ สิงคโปร์ 38-7 จุด

ทีมชาย


- อันดับ 7 ไทย ชนะ ไต้หวัน 12-10 จุด
 
คาราเต้

ประเภทต่อสู้ 75 กก.ชาย


-เหรียญทองแดง ทรงวุฒิ หมุนแทน
 
ยิมนาสติกลีลา

บุคคลรวมอุปกรณ์หญิง 


-อันดับที่ 13 ปัญจรัตน์ ประวัติโยธิน 48.699 คะแนน
-อันดับที่ 14 มนัสนันท์ ชัยธีระภัทรพงศ์ 46.699 คะแนน
 
กาบัดดี รอบรองชนะเลิศ 


ทีมหญิง 


- อินเดีย ชนะ ไทย 41-28 ไทยได้เหรียญทองแดง 
 
เซปักตะกร้อ รอบรองชนะเลิศ


ทีมเดี่ยวชาย 


- ไทย ชนะ มาเลเซีย 2-0 เซต 21-9,21-8

ทีมเดี่ยวหญิง 


- ไทย ชนะ อินโดนีเซีย 2-0 เซต 21-19,21-11
 
เทเบิลเทนนิส


หญิงเดี่ยว รอบ 32 คน


- นันทนา คำวงศ์ ชนะ มองโกเลีย 4-0 เกม 11-9,11-4,11-5,11-4


- เกาหลีเหนือ ชนะ สุธาสินี เสวตรบุตร 4-0 เกม 14-12,11-8,11-5,11-6
 
มวยสากล รอบรองชนะเลิศ

รุ่นไลต์เวลเตอร์เวต (64 กก.)

- วุฒิชัย มาสุข ชนะคะแนน อาซิซ เบบิตอฟ (เติร์กเมนิสถาน) 3-0

รุ่นเวลเตอร์เวต (69 กก.)

- อภิเชษฐ์ แสนสิทธิ์ แพ้คะแนน อิสราอิล มาดริมอฟ (อุซเบกิสถาน) 0-3

สรุปเหรียญรางวัลวันที่ 2 ต.ค.
อันดับ 1 จีน 142 เหรียญทอง, 101 เหรียญเงิน, 79 เหรียญทองแดง
อันดับ 2 เกาหลีใต้ 72 เหรียญทอง, 66 เหรียญเงิน, 75 เหรียญทองแดง
อันดับ 3 ญี่ปุ่น 46 เหรียญทอง, 70 เหรียญเงิน, 69 เหรียญทองแดง
อันดับ 4 คาซัคสถาน 20 เหรียญทอง, 19 เหรียญเงิน, 32 เหรียญทองแดง
อันดับ 5 อิหร่าน 18 เหรียญทอง, 11 เหรียญเงิน, 16 เหรียญทองแดง
*อันดับ 10 ไทย 9 เหรียญทอง, 7 เหรียญเงิน, 27 เหรียญทองแดง

อ่านเพิ่มเติม...

คุณอาจสนใจข่าวนี้

คุณอาจสนใจข่าวนี้