วันจันทร์ที่ 23 เมษายน พ.ศ. 2561
บริการข่าวไทยรัฐ

ข่าว

วิดีโอ

ทีมสาวไทยสุดยอด ทะลุเข้ารอบตบชายหาดอช.ทัวร์

ตบสาวไทยสุดยอดทั้ง 3 ทีม ทั้งไทย 1, 2, 3 นำทัพโดย “ส้ม-เอ” วรภัสสร รดารงค์-ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี จากไทย 1 ชนะ นิชิโบริ – มิโซเอะ (ญี่ปุ่น 1) 2-0 เซต ควงคู่เข้ารอบต่อไป...

  
การแข่งขันวอลเลย์บอลชายหาด “ขนอม-ช้าง เอเชียน บีช ทัวร์ ขนอม โอเพ่น” ครั้งที่ 5 ที่ชายหาดหน้าด่าน บริเวณหน้าอลงกต รีสอร์ต อ.ขนอม จ.นครศรีธรรมราช เมื่อวันที่ 9  เม.ย.ที่ผ่านมา โดยมี นายอภินันท์ ซื่อธานุวงศ์ ผู้ว่าราชการจ.นครศรีธรรมราช เป็นประธานเปิดการแข่งขัน และมี นายมาโนช เสนพงศ์ นายกอบจ.นครศรีธรรมราช กล่าวรายงาน
 
ส่วนทีมที่เข้าแข่งขัน มีดังนี้ ทีมหญิง 22 ทีม สาย เอ คาซัคสถาน1, เวียดนาม 1, สิงคโปร์ สาย บี ไทย 1,  ญี่ปุ่น 2  สาย ซี ญี่ปุ่น 1, อินโดนีเซีย 2 สาย ดี วานูอาตู, ฮ่องกง 2, นิวซีแลนด์ 2 สาย อี ไทย 2,  ฮ่องกง 1, เวียดนาม 2 สาย เอฟ ออสเตรเลีย 1, นิวซีแลนด์, ศรีลังกา 1  สาย จี ไทย 3, คาซัคสถาน 2, ศรีลังกา 1  สาย เอช อินโดนีเซีย 1, ออสเตรเลีย 2, อินเดีย
     
ทีมชาย มี 34 ทีม สาย เอ คาซัคสถาน1, มาเลเซีย 1, อินเดีย 1, ศรีลังกา 2 สาย บี คาซัคสถาน 2, อินโดนีเซีย 2, โอมาน 2, ซาอุดิอาระเบีย, ศรีลังกา 1 สาย ซี ไทย 3  จีน 1, เวียดนาม 1, ฮ่องกง 1, ฟิลิปปินส์ สาย ดี ไทย 2,  ออสเตรเลีย 1, อิหร่าน 1, ฮ่องกง 2 สาย อี ญี่ปุ่น 1, ออสเตรเลีย 2, สิงคโปร์, อิหร่าน 2 ทีม สายเอฟ ไทย 1,  จีน 2, มาเลเซีย 2, กาตาร์ 2 สาย จี ญี่ปุ่น2, นิวซีแลนด์ 2, โอมาน 1, กาตาร์ 1สาย เอช นิวซีแลนด์ 1, อินโดนีเซีย1, เวียดนาม 2, อินเดีย 2

ด้านผลการแข่งขัน ทีมชาย สาย เอฟ จ.อ.สิทธิชัย สังขโชติ- ประทีป สุขโต จากไทย 1 แข่ง 2 นัด นัดแรก ชนะ คาลูฟ-ทามาร์ จากกาตาร์ 2 2-0 (21-11, 21-19) ใช้เวลา 35 นาที และนัดที่ 2 แพ้ หยาง กง – เบ๋า เจียน (จีน 2) 1-2 (19-21, 21-11, 12-15) ใช้เวลา 54 นาที ทำให้ชนะ 1 นัด แพ้ 1 นัดโดยรอลุ้นเข้ารอบต่อไป ที่ต้องชนะสถานเดียว ในนัดสุดท้ายเจอกับ มาเลเซีย 2
   
สาย ดี จ.อ.กิตติพัทธ์ ยังถิน-ชุติพงษ์ ศุกรโยธิน จากไทย 2 นัดแรก แพ้ ราอูฟี – ซาเลมี (อิหร่าน 1) 0-2 (14-21, 19-21) ใช้เวลา 43 นาที แต่ในนัดที่ 2 ชนะ ยู ซุย กวาน – หวัง ชุน ออน (ฮ่องกง 2) 2-0 (21-17, 21-10) ใช้เวลา 29 นาที ทำให้ชนะ 1 นัด แพ้ 1 นัด เช่นกัน เหลือลุ้นเข้ารอบต่อไป ซึ่งต้องชนะอย่างเดียว โดยเจอกับ มาเลเซีย 2
   
สาย ซี ภูเบศร์ เจษฎาพงศ์- กิตติ ดวงจินดา จากไทย 3 นัดแรก แพ้ เวียดนาม 1 1-2 (22-20, 15-21, 13-15) ใช้เวลา 55 นาที ส่วนนัดที่ 2 แพ้ ฮ่องกง 1 1-2 (18-21, 21-17, 11-15) ใช้เวลา 55 นาที ส่วนนัดที่ 3 แพ้ หวู เจีย วิน – หลี่ เจียน (จีน 1) 1-2 (21-18, 16-21, 9-15) ใช้เวลา 52 นาที ทำให้แพ้ 3 นัดรวด ตกรอบแน่นอน แม้จะยังเหลือการแข่งขันอีกนัดเจอกับ ฟิลิปปินส์ ในนัดสุดท้าย 
   
ทีมหญิง สาย บี มี 2 ทีม “ส้ม-เอ” วรภัสสร รดารงค์-ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี จากไทย 1 ชนะ นิชิโบริ – มิโซเอะ (ญี่ปุ่น 1) 2-0 (21-15, 21-8) ใช้เวลา 35 นาที ผ่านเข้ารอบต่อไปเป็นที่ 1 สาย บี ส่วนญี่ปุ่น 1 เป็นที่ 2
     
สาย จี “ยุ-ษา” ยุพา ภูครองพลอย-อุษา เต็นปักษี จากไทย 3 ชนะ ซามาลิคา – วาราสโซวา (คาซัคสถาน 2) 2-0 (21-15, 21-11) ใช้เวลา 32 นาที ผ่านเข้ารอบต่อไปแน่นอน โดยนัดสุดท้ายชนะ รูวานิ ทัคชิลา วาร์นากูลา สุริยา – ชานิกา ปริยาดาร์ชานี บาตูวันกาลา อาชาริกา (ศรีลังกา 2) 2-0 (21-7, 21-12) ใช้เวลา 25 นาที เป็นที่ 1 ในสาย
 
สาย อี รำไพพฤทธิ์ นุ่มวงศ์-ขนิษฐา หงษ์พักตร์ จากไทย 2 ชนะ หวัง เยี่ยน เหมาย – อึ้ง ติน ไหล (ฮ่องกง 1) 2-1 (21-17, 24-26, 15-4) ใช้เวลา 1 ชม. ผ่านเข้ารอบต่อไปเช่นกัน โดยนัดสุดท้ายชนะ ตู ทิ ทู วาน-เล ทิ บิช วี (เวียดนาม 2) 2-0 (21-14, 21-11) ใช้เวลา 30 นาที เข้ารอบต่อไปเป็นที่ 1 ในสาย

ส่วนผลอื่นๆ มีดังนี้ สาย เอ คาซัคสถาน 1 ชนะ ศรีลังกา 2 2-0  (21-12, 21-17) ใช้เวลา 48 นาที อินเดีย 1 ชนะ มาเลเซีย 1 2-1 (18-21, 23-21, 21-19) ใช้เวลา 55 นาที อินเดีย 1 ชนะ ศรีลังกา 2 2-0 (21-13, 21-15) ใช้เวลา 32 นาที คาซัคสถาน 1 ชนะ มาเลเซีย 1 2-0 (21-14, 21-13) ใช้เวลา 29 นาที

สาย บี อินโดนีเซีย 2 ชนะ ศรีลังกา 1 2-0 (21-13, 21-14) โอมาน 2 ชนะ ซาอุดิอาระเบีย 2-0 (21-6, 21-14) ใช้เวลา 34 นาที โอมาน 2 ชนะ ศรีลังกา 1 2-1 (21-16, 21-23, 15-11) ใช้เวลา 55 นาที คาซัคสถาน 2 ชนะ อินโดนีเซีย 2 2-1 (17-21, 21-18, 16-14) ใช้เวลา 59 นาที

สาย ซี ฟิลิปปินส์ ชนะ ฮ่องกง 1 2-1 (21-12, 18-21, 16-14) ใช้เวลา 46 นาที จีน 1 ชนะ เวียดนาม 1 2-1 (21-23, 22-20, 15-13) ใช้เวลา 60 นาที สาย ดี ออสเตรเลีย 1 ชนะ ฮ่องกง 2 2-0 (21-13, 21-9) ใช้เวลา 40 นาที อิหร่าน 1 ชนะ ออสเตรเลีย 1 2-0 (23-21, 21-10) ใช้เวลา 43 นาที  

สาย อี ญี่ปุ่น 1 ชนะ อิหร่าน 2 2-1 (27-25, 19-21, 15-13) ใช้เวลา 1 ชม. ออสเตรเลีย 2 ชนะ สิงคโปร์ 2-0 (21-15, 21-15) ใช้เวลา 31 นาที อิหร่าน 2 ชนะ สิงคโปร์ 2-0 (21-9, 21-11) ใช้เวลา 26 นาที ออสเตรเลีย 2 ชนะ ญี่ปุ่น 1 2-0 (21-17, 21-18) ใช้เวลา 38 นาที

สาย เอฟ จีน 2 ชนะ มาเลเซีย 2 2-1 (19-21, 21-12, 17-15) ใช้เวลา 1.07 ชม. กาตาร์ 2 ชนะ มาเลเซีย 2 2-0 (21-19, 21-10) ใช้เวลา 33 นาที

สาย จี กาตาร์ 1 ชนะ ญี่ปุ่น 2 2-0 (21-13, 21-15) ใช้เวลา 31 นาที นิวซีแลนด์ 2 ชนะ โอมาน 1 2-0 (21-14, 21-19) ใช้เวลา 39 นาที กาตาร์ 1 ชนะ โอมาน 1 2-0 (21-14, 21-4) ใช้เวลา 28 นาที นิวซีแลนด์ 2 ชนะ ญี่ปุ่น 2 2-0 (21-15, 21-19) ใช้เวลา 45 นาที

สาย เอช นิวซีแลนด์ 1 ชนะ อินเดีย 2 2-0 (21-16, 22-20) ใช้เวลา 40 นาที อินโดนีเซีย 1 ชนะ เวียดนาม 2 2-0 (21-17, 21-17) ใช้เวลา 31 นาที 

สาย จี กาตาร์ 1 ชนะ โอมาน 1 2-0 (21-14, 21-4) ใช้เวลา 28 นาที นิวซีแลนด์ 2 ชนะ ญี่ปุ่น 2 2-0 (21-15, 21-19) ใช้เวลา 45 นาที

สาย เอช อินเดีย 2 ชนะ เวียดนาม 2 2-1 (18-21, 21-15, 15-13) ใช้เวลา 52 นาที อินโดนีเซีย 1 ชนะ นิวซีแลนด์ 1 2-1 (21-18, 12-21, 15-13) ใช้เวลา 1.03 ชม.

สาย บี อินโดนีเซีย 2 ชนะ ซาอุดิอาระเบีย 2-0 (21-9, 21-9) ใช้เวลา 38 นาที คาซัคสถาน 2 ชนะ โอมาน 2 2-0 (21-16, 21-19) ใช้เวลา 39 นาที

สาย ซี เวียดนาม 1 ชนะ ฟิลิปปินส์ 2-0 (26-24, 21-14) ใช้เวลา 35 นาที

ทีมหญิง สาย เอ เวียดนาม 1 ชนะ สิงคโปร์ 2-0 (21-10, 21-12) ใช้เวลา 26 นาที คาซัคสถาน 1 ชนะ เวียดนาม 1 2-0 (21-19, 21-11) ใช้เวลา 35 นาที

สาย ดี นิวซีแลนด์ 2 ชนะ ฮ่องกง 2 2-0 (21-13, 21-11) ใช้เวลา 32 นาที วานูอาตู ชนะ ฮ่องกง 2 2-0 (21-11, 21-9) ใช้เวลา 25 นาที

สาย อี เวียดนาม 2 ชนะ ฮ่องกง 1 2-1 (21-19, 12-21, 15-13) ใช้เวลา 48 นาที

สาย เอฟ นิวซีแลนด์ 1 ชนะ ศรีลังกา 1 2-0 (21-12, 21-5) ใช้เวลา 30 นาที ออสเตรเลีย 1 ชนะ นิวซีแลนด์ 2-0 (21-12, 21-15) ใช้เวลา 32 นาที

สาย จี คาซัคสถาน 2 ชนะ ศรีลังกา 2 2-1 (21-15, 19-21, 15-11) ใช้เวลา 51 นาที

สาย เอช ออสเตรเลีย 2 ชนะ อินโดนีเซีย 1 2-0 (21-6, 21-11) ใช้เวลา 25 นาที

สาย ซี ญี่ปุ่น 1 ชนะ อินโดนีเซีย 2 /2-1 (21-13, 16-21, 15-12) ใช้เวลา 41 นาที

สาย เอ คาซัคสถาน 1 ชนะ สิงคโปร์ 2-0 (21-13, 21-10) ใช้เวลา 33 นาที

สาย ดี วานูอาตู ชนะ นิวซีแลนด์ 2 /2-0 (21-15, 21-17) ใช้เวลา 34 นาที

สาย เอฟ ออสเตรเลีย 1 ชนะ ศรีลังกา 1 2-0 (21-8, 21-7) ใช้เวลา 11 นาที

สายเอช อินโดนีเซีย 1 ชนะ อินเดีย 2-0 (21-8, 21-6) ใช้เวลา 25 นาที

ตบสาวไทยสุดยอดทั้ง 3 ทีม ทั้งไทย 1, 2, 3 นำทัพโดย “ส้ม-เอ” วรภัสสร รดารงค์-ธนะรัศมิ์ฐา อุดมฉวี จากไทย 1 ชนะ นิชิโบริ – มิโซเอะ (ญี่ปุ่น 1) 2-0 เซต ควงคู่เข้ารอบต่อไป... 9 เม.ย. 2557 22:48 ไทยรัฐ