วันอาทิตย์ที่ 27 พฤษภาคม พ.ศ. 2561
บริการข่าวไทยรัฐ

ข่าว

วิดีโอ

'ขนิษฐา-นวพรรษ' เจ้าสระ ว่ายนํ้ากีฬาเยาวชนแห่งชาติ

ว่ายน้ำกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 30 “ศรีสะเกษเกมส์” ขนิษฐา นิ่มดำ เงือกสาวจากนนทบุรี  คว้าอีก 2 เหรียญทอง รวมได้ไปทั้งหมด 6 เหรียญทอง ครองตำแหน่งราชินีสระ ขณะที่เจ้าสระฝ่ายชาย เป็นของ นวพรรษ วงค์เจริญ ฉลามหนุ่มจากกรุงเทพฯ ได้ 5 เหรียญทอง ส่วนยิมนาสติก เบญจพร ลิ้มพานิชย์ จากอุบลราชธานี ปิดท้าย 3 เหรียญทอง รวมทำได้ 4 เหรียญทอง ซิวตำแหน่งราชินียิม ด้านฟุตบอลชาย ได้คู่ชิงฯ แล้ว

การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 30 “ศรีสะเกษเกมส์” ที่ จ.ศรีสะเกษ เมื่อวันที่ 20 มี.ค.ที่ผ่านมา เป็นการชิงชัยวันที่ 8 ไฮไลต์สำคัญอยู่ที่ว่ายน้ำ วันสุดท้าย ขนิษฐา นิ่มดำ เงือกสาวจากนนทบุรี คว้าเพิ่มอีก 2 เหรียญทอง เดี่ยวผสม 200 ม.หญิง สถิติ 2.23.43 น. ผีเสื้อ 50 ม.หญิง 28.97 วิ. รวมได้ไปทั้งหมด 6 เหรียญทอง 1 เหรียญเงิน 1 เหรียญทองแดง ครองตำแหน่งราชินีสระ ขณะที่เจ้าสระฝ่ายชาย เป็นของนวพรรษ วงค์เจริญ ฉลามหนุ่มจากกรุงเทพฯ ที่ทำไปได้ 5 เหรียญทอง

ส่วนยิมนาสติก เบญจพร ลิ้มพานิช ดาวรุ่งวัย 15 ปี จากอุบลราชธานี ปิดท้ายอีก 3 เหรียญทอง จากประเภทแยกอุปกรณ์หญิง คทา 14.65 คะแนน ริบบิ้น 13.00 คะแนน และห่วง 13.9 คะแนน ซึ่งอุปกรณ์สุดท้ายได้ครองเหรียญทองร่วมกับสงกรานต์ มณีวงษ์ จากกรุงเทพฯ ที่ทำแต้มได้เท่ากัน รวมแล้วเบญจพร คว้าไปทั้งหมด 4 เหรียญทอง 2 เหรียญเงิน คว้าตำแหน่งราชินียิมนาสติกไปครอง

ขณะที่ฟุตบอล ทีมชาย เดินทางมาถึงรอบรองชนะเลิศ แล้ว ผลปรากฏว่า ขอนแก่น ชนะ สมุทรปราการ 1-0, นราธิวาส ชนะจุดโทษ เจ้าภาพศรีสะเกษ 7-6 (เสมอในเวลา 0-0) โดยขอนแก่น จะพบกับ นราธิวาส ในรอบชิงชนะเลิศ วันที่ 22 มี.ค. ส่วนทีมหญิงเข้าสู่รอบก่อนรองชนะเลิศ เจ้าถิ่นศรีสะเกษ ชนะ กรุงเทพฯ 3-0, นครสวรรค์ ชนะจุดโทษ ชลบุรี 4-2 (เสมอในเวลา 1-1)

สรุปผล (เฉพาะเหรียญทอง) ดังนี้ ว่ายน้ำ เดี่ยวผสม 200 ม.หญิง ขนิษฐา นิ่มดำ (นนทบุรี) 2.23.43 น., เดี่ยวผสม 200 ม.ชาย ณัฐพงศ์ ทิพย์เสถียร (สมุทรปราการ) 2.11.03 น., กบ 50 ม.หญิง ธันย์ชนก แสงสว่าง (นนทบุรี) 34.33 วิ., ฟรีสไตล์ 1,500 ม.ชาย พีระพัฒน์ เลิศสถาพรสุข (กรุงเทพฯ) 16.26.73 น., ผีเสื้อ 50 ม.หญิง ขนิษฐา นิ่มดำ (นนทบุรี) 28.97 วิ., ผลัดผสม 4×100 ม.ชาย กรุงเทพฯ

(จิรภัทร ริมประนาม ณัฐวัฒน์ อิ่มสำราญรัชต์ นวพรรษ วงค์เจริญ พีรภาส จั่นจำรัส) 3.57.91 น./ยิมนาสติก ลีลา ห่วงหญิง สงกรานต์ มณีวงษ์ (กรุงเทพฯ) และเบญจพร ลิ้มพานิชย์ (อุบลราชธานี) ได้ครองเหรียญทองร่วมกัน, บอลหญิง ณัฐชานันท์ ผิวผ่องธนาภร (กรุงเทพฯ), คฑาหญิง เบญจพร ลิ้มพานิชย์ (อุบล-ราชธานี),  ริบบิ้นหญิง  เบญจพร  ลิ้มพานิชย์  (อุบลราชธานี)

ยกน้ำหนัก รุ่น 77 กก.ชาย พงศกร เพชรเลิศ (ชลบุรี) คว้า 3 เหรียญทอง ท่าสแนตช์ 130 กก. คลีนแอนด์เจิร์ก 156+กก. และน้ำหนักรวม 286 กก., รุ่น 63 กก.หญิง ดลพร ถนอมรุ่งเรือง (เชียงใหม่) คว้า 3 เหรียญทอง ท่าสแนตช์ 75 กก. คลีนแอนด์เจิร์ก 100 กก. และน้ำหนักรวม 175 กก., รุ่น 85 กก.ชาย บัญญัติ ท้าวนอก (ชลบุรี) คว้า 3 เหรียญทอง ท่าสแนตช์ 140 กก. คลีนแอนด์เจิร์ก 160 กก. และน้ำหนักรวม 300 กก./เทควันโด ต่อสู้ ฟินเวทชาย อุ้มบุญ โคกขุนทด (ชลบุรี), ฟินเวทหญิง อรญา แก้วตา (ปทุมธานี), ฟลายเวทชาย ศิกวัส พลจร (สุราษฎร์ธานี), ฟลายเวทหญิง สกุลทิพย์ แก้วสังข์ (กรุงเทพฯ), ไลต์เฮฟวีเวทชาย อินทัช ปุ๋ยสาลี (กรุงเทพฯ), ไลต์เฮฟวีเวทหญิง พรลักษณ์ ไกรษร (กรุงเทพฯ)/กาบัดดี้ ทีมหญิง นนทบุรี, ทีมชาย กระบี่

จักรยาน ถนน อินไลน์เรส หญิง ภุมริน ชุ่มไชยา (เชียงราย)/เซปักตะกร้อ ชายหาด ทีมเดี่ยวชาย ปทุมธานี, หญิง ชลบุรี/เทเบิลเทนนิส คู่ผสม นนทบุรี (คชรักษ์ สุขประเสริฐ จริญญา ประมวลศิลป์), ชายเดี่ยว พีรณัฐ ทิพยมณฑล (กรุงเทพฯ), หญิงเดี่ยว อรวรรณ พาระนัง (กรุงเทพฯ)/เนตบอล ทีมหญิง กรุงเทพฯ/บริดจ์ ทีมทั่วไป (ไม่จำกัดเพศ) ขอนแก่น, ทีมหญิง ขอนแก่น/เปตอง ทีมชาย 3 คน กรุงเทพฯ, ทีมหญิง 3 คน บุรีรัมย์/ฟันดาบ ฟอยล์ ชาย สรรพ์พชร์ นวลพลับ (กรุงเทพฯ), เซเบอร์ หญิง ต้นป่าน โพธิ์แก้ว (นนทบุรี)/รักบี้ฟุตบอล 7 คน ทีมหญิง ปทุมธานี, ทีมชาย นครปฐม/สนุ้กเกอร์ เดี่ยว หริศ สอนจันทึก (กรุงเทพฯ)

มวยไทยสมัครเล่น หญิง เปเปอร์เวท ณัฏฐณิชา เทพทอง (สิงห์บุรี), พินเวท อังคณา พะยิ้ม (สิงห์บุรี), ไลต์ฟลายเวท อภิญญา บุตรด้วง (กรุงเทพฯ), ฟลายเวท อภัสรา โกศล (สุรินทร์), แบนตัมเวทอารียา สาโหด (พังงา), เฟเธอร์เวท ศิริโสภา ศิริศักดิ์ (กรุงเทพฯ), ไลต์เวท สุภาวรรณ มณีจันสุข (เชียงราย)/

ยิงปืน ปืนยาว 3 ท่า บุคคลชาย นภิศ ต่อตั้งพานิช (สุพรรณบุรี), ทีมชาย เชียงใหม่ (ชิษณุพงศ์ ภูริโรจน์ ณัฐกิตติ์ นิปัจการนันท์ ธนกร แก้วจา), ปืนสั้น

ยิงเร็ว บุคคลชาย เตชิต วรพันธ์ตระกูล (นครสวรรค์), ทีมชาย เชียงใหม่ (กรกฎ สุขสบาย ชญานันท์ ตระกูล–ทองเจริญ ธนพงษ์ เชาวน์วิทยางกูร)

สรุปเหรียญ อันดับ 1 กรุงเทพฯ 81-58-51, อันดับ 2 สุพรรณบุรี 39-23-25, อันดับ 3 ชลบุรี 29-20-19, อันดับ 4 นนทบุรี 25-13-24, อันดับ 5 นครราชสีมา 24-17-19

ว่ายน้ำกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 30 “ศรีสะเกษเกมส์” ขนิษฐา นิ่มดำ เงือกสาวจากนนทบุรี คว้าอีก 2 เหรียญทอง รวมได้ไปทั้งหมด 6 เหรียญทอง ครองตำแหน่งราชินีสระ ขณะที่เจ้าสระฝ่ายชาย เป็นของ นวพรรษ วงค์เจริญ ฉลามหนุ่มจากกรุงเทพฯ ได้ 5 เหรียญทอง ส่วนยิมนาสติก เบญจพร ลิ้มพานิชย์ จากอุบลราชธานี ปิดท้าย 3 เหรียญทอง รวมทำได้ 4 เหรียญทอง ซิวตำแหน่งราชินียิม ด้านฟุตบอลชาย ได้คู่ชิงฯ แล้ว 21 มี.ค. 2557 09:26 ไทยรัฐ