วันอาทิตย์ที่ 19 สิงหาคม พ.ศ. 2561
บริการข่าวไทยรัฐ

ข่าว

วิดีโอ

'สุวนันท์' ป้องกันแชมป์ 100 ม.หญิง 'ศรีสะเกษเกมส์'

“วิว” สุวนันท์ คงทอง แชมป์เก่าจากสุราษฎร์ธานี ยังยอดเยี่ยม คว้าเหรียญทองวิ่ง 100 ม.หญิง กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 30 “ศรีสะเกษเกมส์” ส่วนแชมป์ฝ่ายชายตกเป็นของ ณัฐพงศ์ วีระวงศ์ตนศิริ จากกรุงเทพฯ ขณะที่ยิมนาสติกศิลป์ ณัฐติพงศ์ เอียดวงศ์ ทำเพิ่มอีก 3 เหรียญทอง ได้ไปแล้ว 5 เหรียญทอง

การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 30 “ศรีสะเกษเกมส์” ที่ จ.ศรีสะเกษ เมื่อวันที่ 15 มี.ค. เข้าสู่วันที่ 3 ของการชิงชัย ไฮไลต์สำคัญอยู่ที่กรีฑา วิ่ง 100 ม.หญิง “วิว” สุวนันท์ คงทอง แชมป์เก่าจากสุราษฎร์ธานี เข้าเส้นชัยเป็นคนแรก เวลา 11.95 วิ. คว้าเหรียญทอง ส่วนเหรียญเงิน ปาริฉัตร เจริญสุข จากนครราชสีมา 12.02 วิ. เหรียญทองแดง วันวิสา กองทอง จากนครราชสีมาเช่นกัน 12.18 วิ. ส่วนวิ่ง 100 ม.ชาย ณัฐพงศ์ วีระวงศ์ตนศิริ จากกรุงเทพฯ ได้เหรียญทอง เข้าเส้นชัยด้วยเวลา 10.80 วิ. เหรียญเงิน ณัฐวุฒิ จูช่วย จากสงขลา 10.90 วิ. เหรียญทองแดง วุฒิชัย กิ่งวงศ์ษา จากศรีสะเกษ 11.05 วิ.

สรุปผลเหรียญทอง กีฬาที่น่าสนใจ ดังนี้ กรีฑา เดิน 5,000 ม.หญิง เกตุวดี พุทจิระ (นครปฐม) 28.15.01 น., วิ่ง 5,000 ม.ชาย ธีรพงศธร ยะนา (ขอนแก่น) 16.02.00 น., พุ่งแหลนชาย สรายุ ชาพิมาย (นครราชสีมา) 58.01 ม., ขว้างค้อนชายกิตติพงศ์ บุญมาวัน (กรุงเทพฯ) 65.31 ม. (ทำลายสถิติ), ขว้างจักรหญิง เสาวลักษณ์ บุญจันที (บึงกาฬ) 37.53 ม., กระโดดไกลหญิง ปทุม รุ่งโรจน์ (ชลบุรี) 5.45 ม., วิ่ง 400 ม.หญิง ศุภานิช พูลเกิด (กรุงเทพฯ) 56.52 วิ., วิ่ง 400 ม.ชาย วิษณุ โพธิ์ศรี (กรุงเทพฯ) 47.52 วิ., วิ่ง 100 ม.หญิง สุวนันท์ คงทอง (สุราษฎร์ธานี) 11.95 วิ., วิ่ง 100 ม.ชาย ณัฐพงศ์ วีระวงค์ตนศิริ (กรุงเทพฯ) 10.80 วิ., วิ่งผลัด 3×800 ม.หญิง นครศรีธรรมราช 7.12.92 น.,วิ่งผลัด 3×800 ม.ชาย นครศรีธรรมราช 5.55.35 น.

ยิมนาสติก ศิลป์ ฟลอร์เอ็กเซอร์ไซส์ชายณัฐติพงศ์ เอียดวงศ์ (สุพรรณบุรี), ม้ากระโดดหญิง แพรวพราว ดวงจันทร์ (สุพรรณบุรี), ราวต่างระดับหญิง แพรวพราว ดวงจันทร์ (สุพรรณบุรี), ม้าหูชาย ณัฐติพงศ์ เอียดวงศ์ (สุพรรณบุรี), ห่วงชาย ณัฐติพงศ์ เอียดวงศ์ (สุพรรณบุรี) ณัฐติพงศ์ คว้าไปแล้ว 5 เหรียญทอง ส่วนแพรวพราว ได้ไปแล้ว 4 เหรียญทอง/ว่ายน้ำ เดี่ยวผสม 400 ม.ชาย ภูวดล สุขเขียว (สมุทรปราการ) 4.40.56 น., ฟรีสไตล์ 200 ม.หญิง เอมมิกา หิมะทองคำ (กรุงเทพฯ) 2.07.02 น., กบ 200 ม.ชาย จิรภัทร ริมประนาม (กรุงเทพฯ) 2.20.87 น., ผีเสื้อ 100 ม.หญิง ขนิษฐา นิ่มดำ (นนทบุรี) 1.03.36 น., ผีเสื้อ 50 ม.ชาย ธนภูมิ เครือคำขาว (ลำปาง) 25.75 วิ. (ทำลายสถิติ), ผลัดผสม 4×100 ม.หญิง กรุงเทพฯ 4.26.99 น.

กีฬาทางอากาศ ร่มร่อน แบบลงเป้าหมายแม่นยำ ชาย ธราทร นามสง่า (นนทบุรี), หญิงปลายฟ้า ทองบุญพุ่ม (สุพรรณบุรี), คะแนนรวม นนทบุรี (ณัชชา ปริยพาณิชย์ ธราทร นามสง่า ศรัณย์ ช่างเสียง)/คาราเต้โด ทีมชาย 12-14 ปี กรุงเทพฯ, ทีมหญิง 12-14 ปี กรุงเทพฯ, น้ำหนักไม่เกิน 57 กก. 15-16 ปี ชาย ชาคริต กัญญโพธิ์ (นครศรีธรรมราช), ไม่เกิน 54 กก. 15-16 ปี หญิง ชัญญานุช ชีพเป็นสุข (นครศรีธรรมราช), มากกว่า 57 กก. 15-16 ปี ชาย ธนพล ร่มรื่น (ระยอง), มากกว่า 54 กก. 15-16 ปี หญิง อภสร อ่อนน่วม (สุพรรณบุรี)/ จักรยาน ถนน ไทม์ไทรอัลชาย ปฐมภพ พลอาจทัน (กาฬสินธุ์), หญิง ทิพวรรณ พลอาจทัน (อำนาจเจริญ)

เซปักตะกร้อ ชายคู่ ชลบุรี (วุฒิชัย มาลาเวช เอกชัย พวงเงิน), หญิงคู่ สุพรรณบุรี (ชลธิชา คุณพันธ์ นิรชา ถวิลถึง), ทีมเดี่ยวชาย สุพรรณบุรี (วรายุทธิ์ จันทราเสนา สุภกิจ แก้วทุ่ง อภินพ แก้วก้อง), ทีมเดี่ยวหญิง ร้อยเอ็ด (จันทิมา นาเมือง จิราพร พารา ธัญญารัตน์ สีน้ำคำ)/เทนนิส ทีมชาย สุพรรณบุรี, ทีมหญิง ขอนแก่น/เปตอง ชายเดี่ยว ธนากร สังข์แก้ว (ภูเก็ต), หญิงเดี่ยว พิมพ์พิไล พระคำจันทึก (พระนครศรีอยุธยา), คู่ผสม ตรัง (ภูวเนศวร์ ลิ้มฉุ้นเส้ง สุรางคนา รอดขวัญ)

มวยปล้ำ เกรกโกร โรมัน ไม่เกิน 76 กก.ชาย ยุทธญา มณีศรี (นครศรีธรรมราช), 85-100 กก.ชาย กฤษฎา เชื้อสาวะถี (ขอนแก่น), ไม่เกิน 63 กก.ชาย นครินทร์ คัมภีระ (ศรีสะเกษ), ไม่เกิน 69 กก.ชาย อดิชัย นาตาล (อุบลราชธานี), ไม่เกิน 85 กก.ชาย ชาญวิทย์ พลเยี่ยม (อุบลราชธานี), 36-38 กก.หญิง วิชดา ระวังชัยสงค์ (สมุทรปราการ), ไม่เกิน 40 กก.หญิง ธัญญาเรศ สุขสำราญ (น่าน)/ยูโด ไลต์เวท 55-60 กก.ชาย สุรศักดิ์ พันธนาม (ศรีสะเกษ), ฮาล์ฟมิดเดิลเวท 60-66 กก.ชาย ศรุต ต่ายธานี (กรุงเทพฯ), ไลต์เวท 45-48 กก.หญิง วนิดา รักสัตย์ (ชลบุรี), ฮาล์ฟมิดเดิลเวท 48-52 กก.หญิง ฐิตาภา จันทร์สุกปลั่ง (ชลบุรี)

ลีลาศ ละตินอเมริกัน ยูธ 1 กรุงเทพฯ (อภิชญา คุปตะวาณิช อาชา นาคหลวง), สแตนดาร์ด จูเวนไนล์ 2 ลำปาง (ณครักษ์ อุทัยไกรรักษ์ ภัทรดนัย ศรีอิ่นแก้ว), ละตินอเมริกัน จูเนียร์ 1 อุบลราชธานี (พิมพ์ชนก หอมนาน อิระวัชร์ ทะยะราษฎร์), สแตนดาร์ด จูเนียร์ 2 ปัตตานี (ปิญชาน์ พรหมสุทธิ์ อภินันท์ กันหาป้อง), ละตินอเมริกัน จูเวนไนล์ 1 ศรีสะเกษ (ก้องกิดากร นพแสง กันติชา คำพิทักษ์), สแตนดาร์ด ยูธ 2 กรุงเทพฯ (ธนพงศ์ อิ่มสมบูรณ์ ปัณฑารีย์ เจริญไทย)

วูซู ยุทธลีลา ฉางฉวน หญิง อรัชพร สินชัย (ชลบุรี), ดาบใต้ (หนานเตา) หญิง ทิพย์วรรณ บุญมาก (สุรินทร์), พลองใต้ (หนานกุ้น) ชาย วารุฒ เนตรพงษ์ (จันทบุรี), ดาบ (เตาซู่) ชาย เลิศชัยยะ ศรีโสภา (สุรินทร์), ไท่จี๋ฉวน หญิง อุ้มพิชยา เหล่าสุนทรทรัพย์ (เชียงใหม่), หนานฉวน ชาย สหรัฐ บูรณ์เจริญ (สุรินทร์)/วู้ดบอล แบบนับจำนวนเกท ชาย ปิยะ ปานศรี (อุดรธานี), หญิง ณฐิกา จันทร์ธรรม (ขอนแก่น)

สรุปเหรียญ อันดับ 1 กรุงเทพฯ 20-14-13, อันดับ 2 สุพรรณบุรี 15-6-9, อันดับ 3 ชลบุรี 9-9-6, อันดับ 4 ศรีสะเกษ 6-4-10, อันดับ 5 ขอนแก่น 6-0-2

ส่วนผลฟุตบอล รอบแรก สายเอ ทีมชาย สมุทรปราการ ชนะ นราธิวาส 6-2, สายซี ขอนแก่น ชนะ กระบี่ 7-0, สายดี ศรีสะเกษ ชนะ เชียงใหม่ 4-0, สายบี นครปฐม ชนะ ลำปาง 1-0, ทีมหญิง สายซี นครสวรรค์ ชนะ บุรีรัมย์ 13-0, สายดี กรุงเทพฯ ชนะ สุราษฎร์ธานี 7-0.

“วิว” สุวนันท์ คงทอง แชมป์เก่าจากสุราษฎร์ธานี ยังยอดเยี่ยม คว้าเหรียญทองวิ่ง 100 ม.หญิง กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 30 “ศรีสะเกษเกมส์” ส่วนแชมป์ฝ่ายชายตกเป็นของ ณัฐพงศ์ วีระวงศ์ตนศิริ จากกรุงเทพฯ ขณะที่ยิมนาสติกศิลป์ ณัฐติพงศ์ เอียดวงศ์ ทำเพิ่มอีก 3 เหรียญทอง ได้ไปแล้ว 5 เหรียญทอง ... 16 มี.ค. 2557 12:06 16 มี.ค. 2557 13:06 ไทยรัฐ