ข่าว
100 year

รางวัล 'สยามกีฬาอวอร์ดส์' จัดงานยักษ์! ช่อง 7 สียิงสด 6 มี.ค.

ไทยรัฐออนไลน์5 มี.ค. 2556 10:30 น.
SHARE

โค้งสุดท้าย “สยามกีฬาอวอร์ดส์” ลุ้นระทึก คณะกรรมการร่วมโหวตปิดผนึก 8 รางวัลใหญ่สุดยอดนัก-กีฬา “แสงมณี ส.เทียนโพธิ์” ยอด มวยไทยขวัญใจนักเรียนวัย 15 ปีมาแรง คั่ว 2 รางวัล นักกีฬาดาวรุ่งยอดเยี่ยม และนักกีฬามวยไทยอาชีพยอดเยี่ยม หลังจากซิวแชมป์รุ่น 115 ปอนด์ เป็นเข็มขัดเส้นที่ 4 ของตนในรอบ 10 เดือน ด้านรางวัลนักกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม “ผึ้งหลวง ส.สิงห์อยู่” หมดลุ้นหลังเพิ่งพลาดท่าเข็มขัดแชมป์โลกกระเด็น พ่ายนักชกชาวนามิเบียชวดรางวัล ส่วน “มุ้ย-ธีรศิลป์, โปรเล็ก-ถาวร, นุศรา” ผ่านฉลุย ด้าน “เรืออากาศโทชาญฤทธิ์ วงศ์ประเสริฐ” ผู้เชี่ยวชาญด้านกีฬาลูกยาง ได้รับการคัดเลือกให้ครองรางวัลกูรูกีฬา ส่วนรางวัลอื่น ลุ้นเปิดผนึกวันพุธที่ 6 มี.ค.นี้ ช่อง 7 สีถ่ายทอดสด 15.00 น.

การประชุมคณะกรรมการพิจารณารางวัล และคณะทำงาน สยามกีฬาอวอร์ดส์ ครั้งที่ 7 ณ ห้องประชุมใหญ่สยามสปอร์ตฯ ชั้น 3 บริษัทสยามสปอร์ตซินดิเคท จำกัด (มหาชน) ซอยรามอินทรา 40 นวลจันทร์ กทม. เมื่อวันที่ 4 มี.ค.ที่ผ่านมา โดยเป็นการประชุมเพื่อพิจารณารางวัลต่างๆ หลังจากได้คัดเลือกนักกีฬาที่ทำผลงานยอดเยี่ยมในรอบปี 2555 ผ่านเข้ารอบรางวัลละ 3 รายชื่อ ดังนี้

รางวัลเกียรติยศ 3 รางวัล 1.นักกีฬาสมัครเล่นยอดเยี่ยมชาย แก้ว พงษ์ประยูร นักกีฬามวยสากลสมัครเล่น, เป็นเอก การะเกต นักกีฬาเทควันโด, สุดเขต ประภากมล นักกีฬาแบดมินตัน 2.นักกีฬาสมัครเล่นยอดเยี่ยมหญิง พิมศิริ ศิริแก้ว นักกีฬายกน้ำหนัก, ชนาธิป ซ้อนขำ นักกีฬาเทควันโด, รัชนก อินทนนท์ นักกีฬาแบดมินตัน 3.นักกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม (ผ่านเข้ารอบ 4 คน) ผึ้งหลวง ส.สิงห์อยู่ นักกีฬามวยสากลอาชีพ, ธีรศิลป์ แดงดา นักกีฬาฟุตบอล, ถาวร วิรัตน์จันทร์ นักกีฬากอล์ฟ, นุศรา ต้อมคำ นักกีฬาวอลเลย์บอล

รางวัลยอดเยี่ยม 7 รางวัล 1.ดาวรุ่งยอดเยี่ยม บุศนันท์ อึ้งบำรุงพันธ์ นักกีฬาแบดมินตัน, แสงมณี ส.เทียนโพธิ์ นักกีฬามวยไทย, ชนาธิป สรงกระสินธ์ นักกีฬาฟุตบอล 2.ผู้ฝึกสอนยอดเยี่ยม เกียรติพงษ์ รัชตเกรียงไกร (ผู้ฝึกสอนวอลเลย์บอลหญิงทีมชาติไทย), วีรภัทร ภู่อุ่นฑโร (ผู้ฝึกสอนบอคเซีย คนพิการทีมชาติไทย), อุดม เหลืองเพชราภรณ์ (ผู้ฝึกสอนแบดมินตันทีมชาติไทย) 3.สมาคมกีฬายอดเยี่ยม สมาคมกีฬาคนพิการแห่งประเทศไทย ในพระบรม ราชูปถัมภ์, สมาคมเทควันโดแห่งประเทศไทย, สมาคมวอลเลย์บอลแห่งประเทศไทย, มวยไทยอาชีพยอดเยี่ยม ยอดวิชา ภ.บุญสิทธิ์, พระจันทร์ฉาย ป.เพชรน้ำทอง, แสงมณี ส.เทียนโพธิ์

4.นักกีฬาคนพิการยอดเยี่ยม พัทธยา เทศทอง นักกีฬาบอคเซีย, สายสุนีย์ จ๊ะนะ นักกีฬาวีลแชร์ฟันดาบ, รุ่งโรจน์ ไทยนิยม นักกีฬาเทเบิลเทนนิส 6.บุคคลทรงคุณค่าและอุทิศตนแห่งวงการกีฬายอดเยี่ยมแห่งปี หรือ “เมอริต อวอร์ดส์” ได้แก่ กานต์ ตระกูลฮุน กรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท ปูนซิเมนต์ไทย จำกัด (มหาชน) 7.สุดยอดนักกีฬามหาชน หรือ “ป๊อปปูล่าร์ อวอร์ดส์” (จำนวน 10 คน) ที่ปิดโหวตกันไปเรียบร้อยแล้ว มีดังนี้ แก้ว พงษ์ประยูร (มวยสากลสมัครเล่น), บัวขาว ป.ประมุข (มวยไทย), ชนาธิป ซ้อนขำ (เทควันโด), นุศรา ต้อมคำ (วอลเลย์บอล), ปลื้มจิตร์ ถินขาว (วอลเลย์บอล), รัชนก อินทนนท์ (แบดมินตัน), พิมศิริ ศิริแก้ว (ยกน้ำหนัก), ธีรศิลป์ แดงดา (ฟุตบอล), ธีราทร บุญมาทัน (ฟุตบอล), ถาวร วิรัตน์จันทร์ (กอล์ฟ) นอกจากนั้นยังมีรางวัลพิเศษ อาทิ กูรูกีฬาซึ่งตกเป็นของเรืออากาศโทชาญฤทธิ์ วงษ์ประเสริฐ ผู้อำนวยการสมาคมวอลเลย์บอลแห่งประเทศไทย และผู้บริหารสหพันธ์วอลเลย์บอลนานาชาติ

การประชุมครั้งนี้คณะกรรมการได้ร่วมพิจารณาผลงานนักกีฬาที่ผ่านเข้ารอบรางวัลเกียรติยศ และรางวัลยอดเยี่ยม ก่อนที่จะโหวตปิดผนึกเพื่อรวบรวมและประกาศผลอย่างเป็นทางการในวันที่ 6 มี.ค.นี้ ขณะเดียวกันได้พิจารณาคัดเลือกนักกีฬาที่ผ่านเข้ารอบในรางวัลนักกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม ซึ่งก่อนหน้านี้มีผ่านเข้ารอบ 4 คน เนื่องจากต้องรอผลงานการแข่งขันในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา ปรากฏว่า ผึ้งหลวง ส.สิงห์อยู่ นักกีฬามวยสากลอาชีพ เจ้าของแชมป์รุ่นแบนตัมเวทของ WBO ต้องพลาดเข้ารอบไปอย่างน่าเสียดาย หลังจากผลงานล่าสุด เดินทางไปป้องกันแชมป์และต้องเสียเข็มขัดให้กับนักชกนามิเบีย

สำหรับงาน “สยามกีฬาอวอร์ดส์” ครั้งที่ 7 จะจัดขึ้นในวันพุธที่ 6 มี.ค.นี้ เวลา 15.00 น. ณ โรงละครอักษรา คิง เพาเวอร์ ชั้น 3 คิง เพาเวอร์ ดาวน์ทาวน์ คอมเพล็กซ์ ซ.รางน้ำ กทม. ช่อง 7 สี ถ่ายทอดสดให้ชมทั่วประเทศ

อ่านเพิ่มเติม...

แท็กที่เกี่ยวข้อง

ข่าวแนะนำ

MOST VIEWED

คุณอาจสนใจข่าวนี้