ข่าว
100 year

เปิดโผผู้เข้าชิงรางวัล 'โทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 26'

ไทยรัฐออนไลน์2 ก.พ. 2555 16:37 น.
SHARE

ชมรมส่งเสริมโทรทัศน์, มูลนิธิจำนง รังสิกุล และสำนักงานคณะกรรมการวัฒนธรรมแห่งชาติ เปิดโผผู้เข้าชิงรางวัล "โทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 26" โดยจัดงานประกาศผล 11 ก.พ.นี้ ณ กรมประชาสัมพันธ์...

รศ.จุมพล รอดคำดี ประธานชมรมส่งเสริมโทรทัศน์ และประธานคณะกรรมการตัดสินรางวัลฯ ร่วมกับ ณ ฤดี เคียงศิริ ประธานคณะกรรมการอำนวยการจัดงานโทรทัศน์ทองคำ พร้อมด้วยคณะกรรมการ โดยมี พยงค์ คชาลัย ประธานมูลนิธิจำนง รังสิกุล รศ.อรุณีประภา หอมเศรษฐี และ นคร วีระประวัติ ร่วมแถลงข่าวการจัดงานพิธีประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 26 ประจำปี 2554 ในวันพุธที่ 1 กุมภาพันธ์ 2555 ที่ผ่านมา ณ ห้องประชุม DIPAK C. JAIN ชั้น 1 อาคารนานาชาติศศนิเวศ (ศศินทร์) จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

โดยงานแถลงข่าวในปีนี้ ได้รับเกียรติจากพลอากาศเอก กำธน สินธวานนท์ องคมนตรี ให้เกียรติมาร่วมแถลงข่าวและมอบรางวัลเกียรติยศคนทีวี ประจำปี 2554 ด้วย ซึ่งการจัดงานประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ เป็นการร่วมมือกันระหว่างชมรมส่งเสริมโทรทัศน์ มูลนิธิจำนง รังสิกุล และสำนักงานคณะกรรมการวัฒนธรรมแห่งชาติ โดยมี พลอากาศเอก กำธน สินธวานนท์ องคมนตรี เป็นประธานคณะกรรมการอำนวยการ

สำหรับการจัดงานพิธีประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 26 จัดขึ้นภายใต้ชื่อ "โทรทัศน์ทองคำ รางวัลเกียรติยศคนทีวี" ในวันเสาร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2555  ณ หอประชุมใหญ่ กรมประชาสัมพันธ์ โดยช่อง 3 ถ่ายทอดงานประกาศรางวัลเวลา 23.15 น.


รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 26 ประจำปี 2554

 

ประเภทเพลง และมิวสิกวิดีโอ

รางวัลมิวสิกวิดีโอเพลงไทยสากลดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่

1. เพลง Today ศิลปิน: ตู่ ภพธร ผู้กำกับ: สมิทธิ์ ทิมสวัสดิ์  จาก: Sony music

2. เพลง ทิ้งเขาซะ ศิลปิน: K - OTIC ผู้กำกับ: อมรรัตน์ จันทร์วิเมลือง จาก: RS.

3. เพลง ยิ่งลึกซึ้งยิ่งหวั่นไหว ศิลปิน:  นิว-จิ๋ว ผู้กำกับ: เอกสิทธิ์ ตระกูลเกษมสุข อัลบั้ม : Next Step จาก : GMM Grammy

 

ประเภทละคร

รางวัลเพลงนำละครดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่

1. เพลงเพียงได้เคียงเธอ จาก  รอยไหม โดย แอ๊คอาร์ต เจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3 ขับร้องโดย: ศรีไศล สุชาติวุฒิ

2. เพลงอยากบอกรัก จาก วนาลี โดย เวฟมีเดีย โปรดักชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3 ขับร้องโดย: เบิร์ด ธงไชย

3. เพลงรักเอย จาก ทาสรัก โดย ละครไท สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3 ขับร้องโดย: โรส ศิรินทิพย์

4. เพลงเธอใช่ไหม จาก กลรักลวงใจ โดย ยูม่า 99 สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3 ขับร้องโดย: วรุตม์ พิทักษ์สรยุทธ

5. เพลงข้างๆ หัวใจ จาก เรือนแพ โดย เอ็กแซ็กท์ แอนด์ ซีเนริโอ สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5 ขับร้องโดย: กัน เดอะสตาร์

 

รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่

1. คู่เดือด จาก ทีวีซีน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

2. เพลิงทระนง จาก เมคเกอร์ กรุ๊ป สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

3. เงาพราย จาก ทีวีซีน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

4. โบ๊เบ๊ จาก ดาราวิดีโอ สถานีโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 7

 

รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่

1. รอยไหม จาก แอ๊คอาร์ต เจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

2. ทาสรัก จาก ละครไท สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

3. ตะวันเดือด จาก เมตตาและมหานิยม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

4. เคหาสน์สีแดง จาก เป่า จิน จง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

5. โบ๊เบ๊ จาก ดาราวิดีโอ สถานีโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 7

 

รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่

1. ทาสรัก โดย นันทวรรณ รุ่งวงศ์พาณิชย์ จาก ละครไท สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

2.  มงกุฎดอกส้ม โดย ศัลยา จาก บรอดคาซท์ไทย เทเลวิชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

3. ตะวันเดือด โดย ณพุทธ สุศรีฯ จาก เมตตาและมหานิยม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

4. ตลาดอารมณ์ โดย ศิริลักษณ์ ศรีสุคนธ์ จาก เอ็กแซ็กท์ แอนด์ ซีเนริโอ สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5

5. เธอกับเขาและรักของเรา โดย สรัยรารัญ จาก โพลีพลัส เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ สถานีโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 7

 

 

รางวัลผู้กำกับดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่

1. รอยไหม โดย พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จาก แอ๊คอาร์ต เจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

2. ทาสรัก โดย ยุทธนา ลอพันธุ์ไพบูลย์ จาก ละครไท สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

3. ตะวันเดือด โดย อรรถพร ธีมากร จาก เมตตาและมหานิยม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

4. เรือนแพ โดย สันต์ ศรีแก้วหล่อ จาก เอ็กแซ็กท์ แอนด์ ซีเนริโอ สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5

5. เสือสั่งฟ้า โดย อนุวัฒน์ ถนอมรอด จาก กันตนา มูฟวี่ทาวน์ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7

 

 

รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่

1. ณัฐริกา ธรรมปรีดานันท์ จาก มงกุฎดอกส้ม โดย บรอดคาซท์ไทย เทเลวิชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

2. ชุดาภา จันทเขตต์ จาก รอยไหม โดย แอ๊คอาร์ต เจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

3. เมย์ เฟื่องอารมย์ จาก รอยไหม โดย แอ๊คอาร์ต เจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

4. คีรติ มหาพฤกษ์พงศ์ จาก เฮง เฮง เฮง โดย เอ็กแซ็กท์ แอนด์ ซีเนริโอ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

5. ศิริลักษณ์ ผ่องโชค จาก ตลาดอารมณ์ โดย เอ็กแซ็กท์ แอนด์ ซีเนริโอ สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5

 

 

รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่

1.ชุมพร เทพพิทักษ์ จากเงาพราย โดย ทีวีซีน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

2.สรพงษ์ ชาตรี จาก คู่เดือด โดย ทีวีซีน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

3.ชาตโยดม หิรัญยัษฐิติ จาก รอยไหม โดย แอ๊คอาร์ต เจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

4. หลุยส์ สก๊อต จาก ดอกส้มสีทอง โดย บรอดคาซท์ไทย เทเลวิชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

5. ธนวรรธน์ วรรธนะภูติ จาก ตะวันเดือด โดย เมตตาและมหานิยม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

 

 

รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่

1. อารยา เอ ฮาร์เก็ต จาก ดอกส้มสีทอง โดย บรอดคาซท์ไทย เทเลวิชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

2. เจนี่ เทียนโพธิ์สุวรรณ จาก ทาสรัก โดย ละครไท สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

3. อุรัสยา เสปอร์บันด์ จาก เกมร้าย เกมรัก โดย ละครไทย สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

4. ราศรี บาเลนซิเอก้า จาก รอยมาร โดย ทีวีซีน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

5. พัชราภา ไชยเชื้อ จาก คู่แค้นแสนรัก โดย โพลีพลัส เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7

 

 

รางวัลดารานำชายดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่

1. ณัฐวุฒิ สกิดใจ จาก คู่เดือด โดย ทีวีซีน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

2. ทฤษฎี สหวงษ์ จาก ทาสรัก โดย ละครไท สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

3. ศรราม เทพพิทักษ์ จาก เงาพราย โดย ทีวีซีน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

4. ณเดชน์ คูกิมิยะ จาก เกมร้าย เกมรัก โดย ละครไท สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

5. ภาคิน คำวิลัยศักดิ์ จาก เรือนแพ โดย เอ็กแซ็กท์ แอนด์ ซีเนริโอ สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5

 

รางวัลละครดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่

1. รอยไหม จาก แอ๊คอาร์ต เจเนเรชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

2. ดอกส้มสีทอง จาก บรอดคาซท์ไทย เทเลวิชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

3. ทาสรัก จาก ละครไท สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

4. คู่เดือด จาก ทีวีซีน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

5. เรือนแพ จาก เอ็กแซ็กท์ แอนด์ ซีเนริโอ สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5

 

รางวัลเกียรติยศคนทีวี ได้แก่

1. พลตรีประพาศ สกุนตนาค

2. วิเชียร พรหมจรรย์

3. ภัทรจารีย์ อัยศิริ (นักสร้างสรรค์)

อ่านเพิ่มเติม...

แท็กที่เกี่ยวข้อง

ข่าวแนะนำ

Most Viewed

คุณอาจสนใจข่าวนี้