ไลฟ์สไตล์
100 year

ในหลวง84พรรษา กีฬารวมใจ เฉลิมพระเกียรติ

22 มี.ค. 2554 09:00 น.
SHARE

30มีนาคมจัดยิ่งใหญ่ดู'ช่อง9'ถ่ายทอดสด

สมาคมผู้สื่อข่าวกีฬาแห่งประเทศไทย รวมใจคนกีฬาจัดงาน "วันนักกีฬายอดเยี่ยม" อย่างยิ่งใหญ่ 30 มี.ค.นี้ ที่สโมสรทหารบกพร้อมร่วมเฉลิมพระเกียรติ "ในหลวง" ทรงเจริญพระชนมพรรษา 84 พรรษา ช่อง 9 ยิงสดให้ชมถึงบ้าน "เสธ.หนั่น" พล.ต.สนั่น ขจรประศาสน์ รองนายกรัฐมนตรี รับเป็นประธาน ขณะที่คณะกรรมการพิจารณารางวัล คัดเลือกผู้ผ่านเข้ารอบลุ้น 21 รางวัลไว้แล้ว

เมื่อวันที่ 21 มี.ค.ที่ห้องประชุมสโมสรทหารบก พล.อ.ยุทธศักดิ์ ศศิประภา ประธานคณะกรรมการโอลิมปิกแห่งประเทศไทย ได้เป็นประธานแถลงข่าวการจัดงานวันนักกีฬายอดเยี่ยม ประจำปี 2553 ของสมาคมผู้สื่อข่าวกีฬาแห่งประเทศไทย โดยมีนายศรีสุข รุ่งวิสัย ประธานคณะกรรมการจัดงาน, นายถิรชัย วุฒิธรรม ประธานคณะกรรมการพิจารณารางวัล, นายศิวดล ชวลิตปรีชา นายกสมาคมผู้สื่อข่าวกีฬาแห่งประเทศไทย พร้อมด้วยคณะกรรมการฯ และแขกผู้มีเกียรติเข้าร่วมอย่างพร้อมเพรียง

สำหรับการจัดงานวันนักกีฬายอดเยี่ยม ประจำปี 2553 กำหนดจัดขึ้นในวันที่ 30 มี.ค.นี้ ที่สโมสรทหารบก ถนนวิภาวดีรังสิต เริ่มตั้งแต่เวลา 14.00 น. เป็นต้นไป และจะมีการถ่ายทอดสดทางช่อง 9 โมเดิร์นไนน์ เวลา 15.15-17.00 น. โดยมี พล.ต.สนั่น ขจรประศาสน์ รองนายกรัฐมนตรี เป็นประธาน ในส่วนของพิธีการนั้นทางทีมงาน "ศุภักษร" จะเป็นผู้ดำเนินการ ภายใต้แนวคิด "กษัตริย์นักกีฬา"   โดยจะเป็นการร่วมเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสที่ทรงเจริญพระชนมพรรษา 84 พรรษา หรือ 7 รอบ ในปี 2554 นอกจากนี้ สมาคมยังได้รับการสนับสนุนจากนายชินวรณ์ บุณยเกียรติ รมว.ศึกษาธิการ ที่มอบหมายให้สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐานร่วมสนับสนุนกิจกรรมด้วยการคัดเลือกนักเรียนที่เป็นนักกีฬาดีเด่นจากโรงเรียนในระดับมัธยมทั่วประเทศ รวม 84 โรงเรียนโรงเรียนละ 2 คน (ชาย 1 คน, หญิง 1 คน) และครูอีก 1 คน รวมทั้งสิ้น 252 คน เข้าร่วมงานนี้ด้วย

ในส่วนของการพิจารณารางวัลต่างๆ รวม 21 รางวัลนั้น มีดังนี้ รางวัลนักกีฬาสมัครเล่นชายยอดเยี่ยม ประกอบด้วย ชัชวาล ขาวละออ (เทควันโด), ร.อ.ดำรงศักดิ์ วงศ์ทิม (แข่งเรือใบ), วรพจน์ เพชรขุ้ม (มวยสากลสมัครเล่น), นักกีฬาสมัครเล่นหญิงยอดเยี่ยม ประกอบด้วยสริตา ผ่องศรี (เทควันโด), นพเก้า พูนพัฒน์ (แข่งเรือใบ), ศิริพร แก้วดวงงาม (วินด์เซิร์ฟ), นักกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม ประกอบด้วย แทมมารีน ธนสุกาญจน์ (เทนนิส), บุญชู เรืองกิจ (กอล์ฟ), ธงชัย ใจดี (กอล์ฟ) ซึ่งทั้ง 3 รางวัล จะได้รับถ้วยพระราชทานจากพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ขณะที่รางวัลนักมวยไทยยอดเยี่ยม ที่จะรับถ้วยของพระราชทานสมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมารนั้น รอผลการประชุมจากคณะกรรมการ

นักกีฬาเยาวชนชายยอดเยี่ยม ได้แก่ กีระติ บัวลง (เรือใบ), พิสิษฐ์ พูดฉลาด (แบดมินตัน), สัจจกุล เสียงล้ำ (จักรยาน), นักกีฬาเยาวชนหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย, นพเก้า พูนพัฒน์ (แข่งเรือใบ), ศิริพร แก้วดวงงาม (วินด์เซิร์ฟ), นักกีฬายุวชนชายยอดเยี่ยม ได้แก่ ภูมิ ศักดิ์แสนศิลป์ (กอล์ฟ), คฤพล เอี่ยมศรี (เทควันโด), ธนวัฒน์ ถิรพงศ์ไพบูลย์ (สนุ้กเกอร์), นักกีฬายุวชนหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ วรวงษ์ พงษ์พานิช (เทควันโด), รัชนก อินทนนท์ (แบดมินตัน), มัญชุลิกา มานะกิจ (ยิงปืน)

ผู้ฝึกสอนกีฬาสมัครเล่นยอดเยี่ยม ประกอบด้วย ภัททพล เงินศรีสุข (แบดมินตัน), กมล ตันกิมหงส์ (เซปักตะกร้อ), เช ยอง ซุก (เทควันโด), ผู้ฝึกสอนกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม ประกอบด้วย จเด็จ มีลาภ (สโมสรชลบุรี เอฟซี), เรเน่ เดอ ซาเยียร์ (สโมสรเมืองทองฯ ยูไนเต็ด), สะสม พบประเสริฐ (สโมสรฟุตบอลการท่าเรือไทย เอฟซี), ผู้ฝึกสอนกีฬาภูธรดีเด่น ประกอบด้วย ประสพสุข ชอบทำกิจ (สงขลา/กรีฑา), วัลลภ หาลาภ (ขอนแก่น/ฟุตบอล), เผด็จศึก วรรณโชติ (นครราชสีมา/วอลเลย์บอล), สมาคมกีฬายอดเยี่ยม ประกอบด้วย สมาคมเทควันโด, สมาคมแข่งเรือใบ, สมาคมตะกร้อ, สมาคมกีฬาพัฒนาดีเด่น ประกอบด้วย สมาคมวู้ดบอล, สมาคมวินด์เซิร์ฟ, สมาคมจักรยานฯ, สมาคมกีฬาจังหวัดดีเด่น ประกอบด้วย สมาคมกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี, สมาคมกีฬาจังหวัดนครราชสีมา, สมาคมกีฬาจังหวัดชลบุรี

ผู้จัดการทีมยอดเยี่ยม ประกอบด้วย นายธวัช กุมุทพงษ์พานิช (ตะกร้อ), พล.ร.ต.สุนันท์ มนธาตุผลิน (แข่งเรือใบ), นายเลิศ นิตย์ธีรนนท์ (เทควันโด), ทีมกีฬาชายยอดเยี่ยม ประกอบด้วย ทีมเซปักตะกร้อชุดเหรียญทองเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 16, ทีมเรือใบ โฮบี้ 16 ชุดเหรียญทองเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 16, ทีมวอลเลย์บอล ชุดคว้าอันดับ 4 เอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 16, ทีมกีฬาหญิงยอดเยี่ยม ประกอบด้วย ทีมวิ่งผลัด 4 คูณ 100 เมตรหญิง ชุดเหรียญทองเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 16, ทีมแบดมินตัน ชุดเหรียญเงินเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 16, ทีมเซปักตะกร้อ ชุดเหรียญทองเอเชียนเกมส์ ครั้งที่ 16, นักกีฬาคนพิการชายยอดเยี่ยม กฤษณะ จอฉุย (กรีฑา), นักกีฬาคนพิการหญิงยอดเยี่ยม ประกอบด้วย อำนวย เวชวิฐาน (แบดมินตัน) ส่วนรางวัลเอกชัย นพจินดา กับรางวัลผู้ทรงคุณค่าในวงการกีฬา อยู่ระหว่างการพิจารณา

นอกจากนี้ยังมีรางวัลเกียรติยศกองเชียร์ไทย ซึ่งสมาคมฯจัดขึ้นเป็นครั้งแรกเพื่อมอบให้กับบรรดากองเชียร์ไทยที่ไปร่วมสร้างชื่อเสียงให้กับประเทศ ในการแข่งขันรายการต่างๆอีกด้วย ประกอบด้วย นายบัญชา คำทอง (ท้าวดักแด้), นายสมพงศ์ กาศแก้ว (ลอยด์ เงาะ ป่า), นายสามารถ คุณสวัสดิ์ (สามารถ แขนควง), นายกิจจา มีบำรุง (โดโด้), นายปริญญา วีระวงศ์ (ล้ำ มือกลอง) และนายศรสุทธา กลั่นมาลี (ถั่วแระ เชิญยิ้ม)

ข่าวแนะนำ

อ่านเพิ่มเติม...

แท็กที่เกี่ยวข้อง

ข่าวแนะนำ

คุณอาจสนใจข่าวนี้

thairath-logo

ApplicationMy Thairath

ios-app-logoandroid-app-logohuawei-app-logo
Trendvg3 logo
วันอาทิตย์ที่ 25 กรกฎาคม 2564 เวลา 02:36 น.