วันอาทิตย์ที่ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2560
บริการข่าวไทยรัฐ

ข่าว

วิดีโอ

'วันชัย' ซิวแชมป์สมัย 9 ทัพไทยประเดิม 2 ทองเพาะกายเอเชีย

ทัพนักกีฬาเพาะกายและฟิตเนสไทย ประเดิมคว้า 2 ทอง 5 เงิน 1 ทองแดง จากศึกเพาะกายและฟิตเนสชิงแชมป์เอเชีย 2017 ครั้งที่ 51 “เควิน” วันชัย กาญจนพิมาย ได้แชมป์ฟิตเนสสมัย 9 และพันจ่าโทดำรงศักดิ์ สร้อยศรี ได้แชมป์ฟิตเนสสมัย 2...

การแข่งขันเพาะกายและฟิตเนสชิงแชมป์เอเชีย 2017 ครั้งที่ 51 ที่ศูนย์การค้าเทคโน มาร์ท กรุงโซล ประเทศเกาหลีใต้ เมื่อวันที่ 23 สิงหาคม ที่ผ่านมา เป็นการแข่งขันวันแรก สมาคมกีฬาเพาะกายและฟิตเนสแห่งประเทศไทย ส่งนักกีฬาเพาะกายและฟิตเนสทีมชาติไทย ไปแข่งทั้งหมด 36 คน โดยมี 26 ประเทศเข้าแข่งขัน ได้แก่ เกาหลีใต้, ไทย, อัฟกานิสถาน, ภูฏาน, มองโกเลีย, อิหร่าน, กัมพูชา, จีน, ฮ่องกง, มาเก๊า, ไต้หวัน, อิรัก, อินเดีย, อินโดนีเซีย, คูเวต, มาเลเซีย, มัลดีฟส์, เมียนมา, เนปาล, ปากีสถาน, สิงคโปร์, ศรีลังกา, ทาจิกิสถาน, สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์, อุซเบกิสถาน และ เวียดนาม

สำหรับวันแรกชิงกันทั้งหมด 11 ทอง ไทยลงแข่ง 14 คน มีผลดังนี้

ฟิตเนสชายรุ่นความสูงไม่เกิน 165 ซม. “เควิน”  วันชัย กาญจนพิมาย ได้แชมป์สมัยที่ 9 และจ่าอากาศโท ราชวัตร แก้วปัญญา ได้เหรียญเงิน และ ทองแดง เชียง ชิ วา (มาเก๊า)

ฟิตเนสชายรุ่นความสูงเกิน 165 ซม. พันจ่าโท ดำรงศักดิ์ สร้อยศรี ได้แชมป์สมัยที่ 2 และณัฐวัตร โพธิ์ฉัตร ได้เงิน และ ทองแดง จาร์กัลซาอิคฮาน บายันมุน (มองโกเลีย) ที่ 4 ดาเมนเดอร์ ซิงห์ (อินเดีย) ที่ 5 ซาเท คิรัน ชิวาจิ (อินเดีย)

ฟิตเนสหญิงรุ่นความสูง 160 ซม.ขึ้นไป จ่าอากาศโทหญิงอาจารี แท่นทรัพย์ ได้รองแชมป์ ส่วน เหวียน ฮอง หง็อก ทานห์ (เวียดนาม)  ได้แชมป์ ที่ 3 บาทชิเมง บาดามูซูเรน (มองโกเลีย) ที่ 4 กันโบลด์ อูยันกา (มองโกเลีย) ที่ 5 เจิ้ง ไหล โซ ลิซ่า (ฮ่องกง) ส่วน พรชนก ปลื้มจิตร ตกรอบคัดเลือก

ฟิตเนสหญิงรุ่นความสูงไม่เกิน 160 ซม. มุกดา เรืองสุขสุด ได้ที่ 3 ที่ 1 ทราน ทิ คัม ตู (เวียดนาม) ที่ 2 ฟาม ทิ ฟอง เตา (เวียดนาม) ที่ 4 ปัง ชิ มาน (มาเก๊า) ที่ 5 ลี ยุน เอ (เกาหลีใต้) ส่วน ศิริพร ศรช่วย ตกรอบคัดเลือก 

เพาะกายชายรุ่นอายุ 40-49 ปี ขุนตาล พวงเพชร ได้ที่ 2 แชมป์เป็นของ ตัน ตัน อวง (เมียนมาร์) ที่ 3 บูดา อาแนค อันชาห์ (มาเลเซีย) ที่ 4 ตัน มิน (เมียนมาร์) ที่ 5 อูมูร์ศาคอฟ พาเวล (อุซเบกิสถาน) ส่วนเกษม ศิริโสตร์ ตกรอบคัดเลือก

เพาะกายชายรุ่นอายุ 50-59 ปี สาคร มาตรวังแสง ได้เงิน ทอง ดอลลาห์ จาฟาร์ (สิงคโปร์) ทองแดง ลี ชาง ร๊อค (เกาหลีใต้) ที่ 4 มุสตาฟา มูฮัมหมัด (ปากีสถาน) ที่ 5 ซู ลู เหวิน (จีน)

เพาะกายชายรุ่น 55 กก.ประเสริฐ เชียรชัชวาลวงศ์ ได้ที่ 4 ส่วน ที่ 1 ชาฮีน อืบราฮิม ดีดี (มัลดีฟส์) ที่ 2 ชูลูอันบาซาร์ มยันกันบิเล็ก (มองโกเลีย) ที่ 3 คามาล บันดาริ (เนปาล) ที่ 5 มูรูกูซัน รามามูร์ที (อินเดีย)

เพาะกายหญิงรุ่นน้ำหนักไม่เกิน 52 กก. กฤตยา เกียรติสังวร ได้ที่ 4 ส่วนที่ 1 ดืนห์ คิม ลวน (เวียดนาม) ที่ 2 ยูโรปา ปาริมัล โบว์มิค (อินเดีย) ที่ 3 ธิงไบแจม สริตา เดวี (อินเดีย) ที่ 5 แอดวานี คันชิ (อินเดีย) 

เพาะกายชายรุ่นเยาวชนน้ำหนักไม่เกิน 70 กก.ณัฐพงศ์ ใยงูเหลือม ตกรอบคัดเลือก

สรุปวันแรก ไทยได้ 2 ทอง 5 เงิน 1 ทองแดง