วันพฤหัสบดีที่ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2560
บริการข่าวไทยรัฐ

ข่าว

วิดีโอ

พระองค์หญิงทรงม้า ซีเกมส์วันนี้ชิง 45 ทอง ลุ้นกรีฑา 100 เมตร

ซีเกมส์ 2017 วันนี้ (22 ส.ค.) ชิง 45 เหรียญทอง พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าสิริวัณณวรีนารีรัตน์ ทรงแข่งขันขี่ม้าประเภทศิลปะบังคับม้า ประเภททีม ส่วนกีฬาไทยชนิดอื่นๆได้ลุ้นจากกรีฑา โดยเฉพาะวิ่ง 100 ม.ชายและหญิง, ว่ายน้ำ, จักรยาน, ตะกร้อคู่ชาย, ยิงปืน และเทเบิลเทนนิส ช่องเอ็นบีที และช่อง 9 เอ็มคอท เอชดี ถ่ายทอดสดตลอดวัน

มหกรรมกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 29 ที่กรุงกัวลาลัมเปอร์ ประเทศมาเลเซีย วันนี้ (22 ส.ค.) มีชิงทั้งหมด 45 เหรียญทอง จากว่ายน้ำ 6 เหรียญทอง, ยิงธนู 1 เหรียญทอง, กรีฑา 8 เหรียญทอง, โบว์ลิ่ง 1 เหรียญทอง, จักรยาน 1 เหรียญทอง, ขี่ม้า 1 เหรียญทอง, ฟันดาบ 2 เหรียญทอง, ยิมนาสติก 5 เหรียญทอง, คาราเต้ 6 เหรียญทอง, เปตอง 2 เหรียญทอง, เซปักตะกร้อ 1 เหรียญทอง, ยิงปืน 3 เหรียญทอง, เทเบิลเทนนิส 2 เหรียญทอง และวูซู 6 เหรียญทอง ถ่ายทอดสดทางช่องเอ็นบีที เวลา 09.00-12.00 น. และช่องเอ็มคอท เอชดี เวลา 13.00-18.00 น.

พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าสิริวัณณวรีนารีรัตน์ ทรงแข่งขันขี่ม้า ประเภทศิลปะบังคับม้า ประเภททีม โดยการแข่งขันเริ่มเวลาไทย 08.00 น.

ส่วนกีฬาไทยชนิดอื่นได้ลุ้นจากกรีฑา ทศกรีฑา รายการแรก วิ่ง 100 ม. (สุทธิศักดิ์ สิงห์ขรณ์, อดิศักดิ์ มีบุญญา) เวลา 14.00 น.,

ขว้างจักรชาย รอบชิงชนะเลิศ (ณรงค์ เบ็ญจรูญ, อรุณศิลป์ มาลาศรี) เวลา 14.05 น., วิ่ง 100 ม.หญิง รอบคัดเลือก ฮีท 1, ฮีท 2 (ทัศพร วรรณกิจ, อรอุมา เชษฐา) เวลา 14.10 น., วิ่ง 100 ม.ชาย รอบคัดเลือก ฮีท 1, ฮีท 2 (จิระพงศ์ มีนาพระ, กฤษฎา นามสุวรรณ์) เวลา 14.30 น.

ทศกรีฑารายการที่ 2 กระโดดไกล (สุทธิศักดิ์ สิงห์ขรณ์, อดิศักดิ์ มีบุญญา) เวลา 14.50 น., วิ่ง 400 ม.ชาย รอบคัดเลือก ฮีท 1, ฮีท 2 (วิษณุ โพธิ์ศรี, พิชยะ สุนทรท้วม) เวลา 15.00 น., เดิน 20,000 ม.ชาย รอบชิงชนะเลิศ (กิตติพงศ์ จอนด้วง, อาทิตย์ ศรีวิชัย) เวลา 15.40 น., ทศกรีฑารายการที่ 3 ทุ่มน้ำหนัก (สุทธิศักดิ์ สิงห์ขรณ์, อดิศักดิ์ มีบุญญา) เวลา 16.20 น., ทศกรีฑารายการที่ 4 กระโดดสูง (สุทธิศักดิ์ สิงห์ขรณ์, อดิศักดิ์ มีบุญญา) เวลา 19.00 น.,

ทุ่มน้ำหนักชาย รอบชิงชนะเลิศ (พร้อมรบ จันทิมา, ธวัฒ คชินทร์) เวลา 19.05 น.

วิ่งข้ามรั้ว 400 ม.หญิง (ร.อ.หญิง วาสนา วินาโท, จุฑามาศ โขนขำ) เวลา 19.10 น., วิ่งข้ามรั้ว 400 ม.ชาย (ณัฐพงษ์ ขนอม, กฤษฎา บุญมูล) เวลา 19.20 น., พุ่งแหลนหญิง (ณัฎฐา นาชาญ, จริยา วิชัยดิษฐ) เวลา 19.40 น., วิ่ง 800 ม.ชาย ฮีท 1 และฮีท 2 (จิรายุ ปลีนารัมย์, โยธิน ยาประจันทร์) เวลา 19.50 น., วิ่ง 100 ม.หญิง รอบชิงชนะเลิศ เวลา 20.30 น., วิ่ง 100 ม.ชาย รอบชิงชนะเลิศ เวลา 20.40 น.

ว่ายน้ำ รอบคัดเลือก กรรเชียง 200 ม.หญิง (ฝนปราย ยิ้มสรวล, อายา วงษ์วาท), กบ 200 ม.ชาย (ณัฐพงษ์ เกษอินทร์, รดมยศ มาตเจือ), กบ 50 ม.หญิง (เจนจิรา ศรีสอาด, เสาวนีย์ บุญอำไพ), ผีเสือ 200 ม.ชาย (นวพรรษ วงศ์เจริญ, ธนกฤต กิตติยะ), ฟรีสไตล์ 400 ม.หญิง (ณัชฐานันตร์ จันทร์กระจ่าง, เอมมิกา หิมะทองคำ), ฟรีสไตล์ 4×100 ม.ชาย ไทย เวลา 08.00 น. และรอบชิงชนะเลิศ เวลา 18.00 น.

จักรยานถนน ประเภททีมไทม์ไทรอัลชาย (ธุรกิจ บุญรัตนากร, นวุติ ลี้พงษ์อยู่, พรีพงศ์ ลาดเงิน, พีระพล ชาวเชียงขวาง) เวลา 09.00 น., เซปักตะกร้อ ประเภททีมคู่ชาย รอบรองชนะเลิศ เวลา 09.00 น., รอบชิงชนะเลิศ เวลา 15.00 น., ยิงปืน รอบคัดเลือก เวลา 08.00 น. ปืนยาวอัดลมชาย (นภิศ ต่อตั้งพานิช), ปืนสั้นชาย, ปืนสั้นสตรี (ณภัสวรรณ หย่างไพบูลย์, กัลยกร หิรัญเพิ่ม) และรอบชิงชนะเลิศ เวลา 10.30 น.

เทเบิลเทนนิส หญิงเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ เวลา 09.00 น., ชายเดี่ยว รอบรองชนะเลิศ เวลา 10.00 น., ชิงชนะเลิศหญิง เวลา 13.00 น., ชิงชนะเลิศชาย เวลา 17.00 น.

ส่วนฟุตบอล รอบแบ่งกลุ่ม ทีมหญิง ไทย พบ เวียดนาม เวลา 15.00 น. และทีมชาย ไทย พบ ฟิลิปปินส์ เวลา 15.00 น.