วันอาทิตย์ที่ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2560
บริการข่าวไทยรัฐ

ข่าว

วิดีโอ

เริ่มคึกคัก! ซีเกมส์วันนี้ชิง 21 ทอง ไทยมีลุ้นเพียบ

กีฬาซีเกมส์ 2017 ที่ประเทศมาเลเซีย 20 ส.ค. เริ่มเข้มข้นตามลำดับ มีชิงชัยทั้งสิ้น 21 เหรียญทอง โดยทัพนักกีฬาไทยมีโอกาสลุ้นจาก 5 กีฬา โบว์ลิ่ง, ขี่ม้ามาราธอน, ยิมนาสติก, รักบี้ฟุตบอล และ เทเบิลเทนนิส แฟนกีฬาติดตามการถ่ายทอดสดได้ทางเอ็นบีที และช่อง 5...

มหกรรมกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 29 ที่กรุงกัวลาลัมเปอร์ ประเทศมาเลเซีย วันอาทิตย์ที่ 20 สิงหาคม เริ่มเข้มข้นขึ้นตามลำดับ มีชิงทั้งหมด 21 เหรียญทอง โดยทัพไทยมีลุ้นจากโบว์ลิ่ง, ขี่ม้ามาราธอน, ยิมนาสติก, รักบี้ฟุตบอล และเทเบิลเทนนิส แฟนกีฬาติดตามชมการถ่ายทอดสดได้ทางเอ็นบีที เวลา 09.00-12.00 น. และช่อง 5 เวลา 13.00-18.00 น.

สำหรับการชิงชัยเริ่มจากระบำใต้น้ำ ชิง 2 เหรียญทอง ที่เนชั่นแนล อควอติก เซ็นเตอร์ เคเอล สปอร์ต ซิตี้ ประเภทคู่ (ไคริกา พูลประสาท, นันทญา พลเสน) เริ่มเวลาไทย 13.30 น. และประเภททีม (จิรัชยา สันติสถิตพงศ์, วรนันท์ ตุ้มฉาย, คริมา พูลประสาท, ลภัส เจริญมากสุวรรณ, สุพิชญา ทรงพันธ์, พิชญา ธนมั่น, พงศ์พิมพร พงศ์สุวรรณ, สนิทพิมพ์ แสนทวี, ธัญกร เชาวลิตถวิล) เวลา 19.00 น.

โปโลน้ำ ชิง 1 เหรียญทอง ที่เนชั่นแนล อควอติกเซ็นเตอร์ เคเอล สปอร์ต ซิตี้ ทีมชาย นัดสุดท้าย เวลา 08.00 น.

ยิงธนู ชิง 2 เหรียญทอง ที่ซินเดอติก เทริฟ ฟิลด์ เนชั่นสปอร์ต คอนซิล เคเอเล สปอร์ต ซิตี้ ประเภทคันธนูโค้งกลับบุคคลชาย (นัฐภูมิ ภู่สวัสดิ์, วิทยา ทำว่อง, เด่นชัย เทพนา, อิศรินทร์ ไทยเอื้อ) และประเภทคันธนูโค้งกลับบุคคลหญิง (ฤทัยพร พัฒโนดา, วราพร พุฒดี, วาสนา คูทวีทรัพย์, นฤมล จันทร์สุข) รอบแรก เวลา 08.30 น., รอบชิงเหรียญทองแดงหญิง เวลา 15.10 น., ชิงเหรียญทองแดงชาย เวลา 15.40 น. ส่วนรอบชิงชนะเลิศหญิง เวลา 16.10 น. และชิงชนะเลิศชาย เวลา 16.40 น.

โบว์ลิ่ง ชิง 2 เหรียญทอง ที่ซันเวย์ ปิระมิด ประเภทบุคคลหญิง ชิงชนะเลิศ กฤษณกร แสงอรุณ, ญาณี แซ่เบ้, อังคณา เนตรวิเศษ, ณัฐธิดา เสริฐลือชา, ธนาปรางค์ เสถียร, ธันย์ชนก วิไลลักษณ์ เวลา 08.00-12.00 น., ประเภทบุคคลชาย ชิงชนะเลิศ ญาณพล ลาภอาภารัตน์, สุรศักดิ์ มานุวงศ์, สิทธิพล คุณอักษร, อิริค คิม โบลเลบี, อัจฉริยะ เช็ง, อรรณพ อารมณ์สราญนนท์ เวลา 13.30-17.30 น.

ขี่ม้า ชิง 2 เหรียญทอง ที่เทอเรนกานู อินเตอร์-เนชั่นแนล แอนดูแรนซ์ ปาร์ค แอนดูแรนซ์ เดี่ยวระยะทาง 80 กม., ประเภททีม 80 กม. (อรพิน เพ็ชร์เล็ก, พฤฒิรัตน์ รัตนกุล เสรีเรืองฤทธิ์, คณพศ ต้ายไธสง, วิภาวรรณ พาวิทย์ลาภ, วริศ คุณธารา-ธรณ์, กิตติกรณ์ โหน่งบึ้ง) เวลา 04.00-16.00 น.

เนตบอล ชิง 1 เหรียญทอง ที่สนามจัวรา สเตเดียม บูกติ เคียรา เนชั่น สปอร์ต คอมเพล็กซ์ รอบชิงชนะเลิศ เวลา 14.00 น.

เทเบิลเทนนิส ชิง 3 เหรียญทอง ที่ไมเทค ฮอลล์ 7 แข่งระบบน็อกเอาต์ ประเภทคู่ผสม (สุธาสินี เสวตรบุตร กับ ภาดาศักดิ์ ตันวิริยะเวชกุล) ประเภทคู่หญิง, คู่ชาย เวลา 08.00-20.00 น.

รักบี้ฟุตบอล 7 คน ชิง 2 เหรียญทอง ที่เอ็มบีพีเจสเตเดียม ทีมหญิง ไทย-ฟิลิปปินส์ เวลา 09.00 น., ไทย-ลาว เวลา 11.38 น., ทีมชาย มาเลเซีย-ไทย เวลา 10.06 น., ฟิลิปปินส์-ไทย เวลา 13.28 น., ชิงอันดับ 3-4 เวลา 15.40 น. ชิงชนะเลิศ ทีมหญิง เวลา 16.02 น., ชิงชนะเลิศ ทีมชาย เวลา 16.24 น.

วูซู ชิง 5 เหรียญทอง ที่เคเอลซีซี ฮอลล์ 5 ยุทธลีลา กระบี่ ชาย (อรัชพร สินชัย), ยุทธลีลา กระบี่ หญิง, ยุทธลีลา พลองเหนือ หญิง (สุจินดา หยางรุ่งรวิน), ยุทธลีลา ประเภทเก๊ก กระบี่ ชาย (โจ แซ่ลี), ยุทธลีลา มวยใต้หญิง เวลา 08.00-17.30 น.

ยิมนาสติกศิลป์ ชิง 1 เหรียญทอง ที่ไมเทค ฮอลล์ 9-10 รอบคัดเลือก และรอบชิงชนะเลิศประเภททีมชาย (จามร พรหมณี, ฑิฆัมพร สุรินทรทะ, ณัฐติพงษ์ เอียดวงศ์, ทิษณุพรรณ วิเชียรประดิษฐ์, ณัฐวัฒน์ ละม้ายวรรณ) เวลา 09.00-21.00 น.

ส่วนกีฬาอื่นที่น่าสนใจ ฟุตบอลทีมหญิง รอบแบ่งกลุ่ม ที่สนามยูไอทีเอ็ม ชาห์ อาลัม สเตเดียม ไทย พบ มาเลเซีย เวลา 19.45 น., ทีมชาย รอบแบ่งกลุ่ม ที่สนาม เซลายาง สเตเดียม ไทย พบ กัมพูชา เวลา 19.45 น.