advertisement

แชมป์เก่าตรัง ร่วง8ทีมบอลชาย 'อุตรดิตถ์เกมส์'

โดย ไทยรัฐออนไลน์ 27 มี.ค. 2554 19:33

ขณะที่ กีฬาหลายชนิดต้องเลื่อนชิงชัยออกไป หลังมีสายฝนโปรยปรายตลอดช่วงบ่าย ส่วน กรุงเทพฯ ยังโกยลิ่ว นำเจ้าเหรียญทองโด่ง ด้าน กนกพันธ์ุ จุลเกษม ผู้ว่ากกท. พอใจผลงานนักกีฬาโครงการสปอร์ตฮีโร่...

การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 27 “อุตรดิตถ์เกมส์” ที่ จ.อุตรดิตถ์ เมื่อวันที่ 27 มี.ค.ที่ผ่านมา ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ตลอดช่วงบ่าย มีฝนโปรยปรายลงมาอย่างต่อเนื่อง ทำให้หลายชนิดกีฬาได้รับผลกระทบ แข่งขันไม่ได้ ต้องเลื่อนออกไป เช่น เทนนิส และจักรยาน เป็นต้น โดยเฉพาะจักรยาน ในรอบชิงชนะเลิศ 2รายการ ประเภทลู่ พอยท์เรสหญิง(20กม.) และ สแครช บุคคลชาย ต้องโยกไปแข่งขันวันอื่น เนื่องจากสภาพพื้นสนาม ที่สนามกีฬาพระยาพิชัยดาบหัก ไม่อยู่ในมาตรฐาน ชิงชัยต่อไม่ได้

นายมนต์ชัย ปาณธูป ประธานฝ่ายจัดจักรยานอุตรดิตถ์เกมส์ กล่าวว่า สนามแข่งจักรยาน ที่สนามกีฬาพระยาพิชัยดาบหัก มีสภาพเละมาก เนื่องจากฝนตกเกือบทั้งวัน ต้องยุติและเลื่อนการชิงอีก 2 เหรียญทองดังกล่าว ล่าสุดกำลังหารือสมาคมจักรยานฯ ว่า หากวันต่อไปยังมีฝนตกลงมาอีก อาจปรับแผนไปแข่งขันบนถนนแทน

อย่างไรก็ตาม ช่วงเช้า ที่แข่งขันได้ จักรยานลู่ ไทม์ไทรอัลชาย(1กม.) ผลปรากฏว่า สัจจกุล เสียงล้ำ นักปั่นจากศรีสะเกษ เจ้าของแชมป์เยาวชนเอเชีย ทำผลงานได้สมราคา เมื่อคว้าเหรียญทองไปตามคาด 1.16.64น. ส่วนประเภทหญิง(500ม.) ที่แข่งขันได้เช่นกัน แชมป์เป็นของ ภัทรวดี สุดใจ จากพะเยา 43.23วิ.

 


สรุปผลชิง 31 เหรียญทอง(เฉพาะเหรียญทอง) ดังนี้ ว่ายน้ำ ชิง 7เหรียญทอง ฟรี สไตล์ 1,500ม.หญิง ชวิศา หงส์ฤทธิพันธุ์(เชียงใหม่) 17.33.78น.(ทำลายสถิติ), กบ 200ม.ชาย ประสบชัย แก้วรุ่งเรือง(กรุงเทพฯ) 2.20.49น., กบ 200ม.หญิงชะวัลนุช สลับลึก(นนทบุรี) 2.37.70น.(ทำลายสถิติ), ผีเสื้อ 200 ม.ชาย สถาปัตย์ อาจสาลี(เชียงใหม่) 2.11.40น., ผีเสื้อ 200ม.หญิง สาริศา สุวรรณเชษฐ์(กรุงเทพฯ) 2.21.67น., ฟรีสไตล์ 100ม.ชาย ปภังกร อิงคนนท์(กรุงเทพฯ) 53.51วิ., ฟรีสไตล์ 100ม.หญิง ลีลา ฮอดสัน(เชียงใหม่) 58.67วิ.

วูซู ชิง 4เหรียญทอง ยุทธ ลีลา ไท่จี๋เจี้ยน ชาย พิเชฐ ถูกใจ(พะเยา), พลอง(กุ่นซู่) หญิง ชนัญดี ชินบุตร(สมุทรสาคร), ทวน(เชียงซู่) ชายสายฟ้า เครือพานิชย์(ภูเก็ต), ดาบใต้(หนานเตา) ชาย วุฒิพงษ์ เหลืองมณีโรจน์(สุรินทร์)/ เทเบิลเทนนิส ชิง 3เหรียญทอง คู่ผสม สมุทรปราการ(แม๊กซ์ พวงศรี, ธมลวรรณ เขตต์เขื่อน), หญิงเดี่ยว พิสิฎฐา เมฆอัมพร(นนทบุรี), ชายเดี่ยว ภาดาศักดิ์ ตันวิริยะเวชกุล(กรุงเทพฯ)/ ยิมนาสติก ชิง 1เหรียญทอง บุคคลรวมอุปกรณ์ หญิง ฐิติวรดา ชัยธีระภัทรพงศ์(กรุงเทพฯ)

 


คาราเต้โด ชิง 6เหรียญทอง ท่ารำบุคคลชาย รุ่น 9-13ปี สรสิช คะดุ๊(กาญจนบุรี), รุ่น 14 - 18ปี ศุภ งามพึงพิศ(กรุงเทพฯ), ทีมชาย รุ่น 14-18ปีกาญจนบุรี, ท่ารำบุคคลหญิง รุ่น 9-13ปีมนสิชา ตันทวีวงศ์(ภูเก็ต), รุ่น 14-18ปีปวีณา รักษาชาติ(กรุงเทพฯ), ทีมหญิง รุ่น 14-18ปี ภูเก็ต/ เปตอง ชิง 2เหรียญทอง ชู้ตติ้งบุคคลชาย มนต์ เกิดเจริญ(กรุงเทพฯ), บุคคลหญิง จุฑารัตน์ เพ็ชรสวัสดิ์(ตรัง) จักรยาน ชิง 2เหรียญทอง ลู่ ไทม์ไทรอัล ชาย(1กม.) สัจจกุล เสียงล้ำ(ศรีสะเกษ) ,หญิง(500ม.) ภัทรวดี สุดใจ(พะเยา)/ รักบี้ฟุตบอล ชิง 2เหรียญทอง 7คน ทีมหญิง นครราชสีมา, ทีมชาย สุรินทร์/ยิงปืน ชิง 4เหรียญทอง ปืน สั้นยิงเร็ว บุคคลชาย ศรัญญ์ วัฒนสมบูรณ์ชัย(พิษณุโลก), ทีมชาย จันทบุรี, ปืนยาว 3ท่า บุคคลหญิง มัญชุลิกา มานะกิจ(เชียงใหม่), ทีมหญิง เชียงใหม่

สรุปเหรียญรางวัล 5 อันดับแรก ดังนี้ กรุงเทพฯ 60-43-42, อันดับ 2ชลบุรี 28-34-21, อันดับ 3สุพรรณบุรี 22-27-20, อันดับ 4นนทบุรี 20-10-14, อันดับ 5เชียงใหม่ 19-24-37 ส่วนฟุตบอล รอบก่อนรองชนะเลิศ ทีมชาย กระบี่ ชนะ “แชมป์เก่า” ตรัง 2-1, ชลบุรี ชนะ อุบลราชธานี 2-0นัดนี้มีใบเหลือง รวมกันถึง 10ใบ(ชลบุรี 2ใบ และอุบลราชธานี 6ใบ) และใบเหลืองแดงรวมกันถึง 5ใบ (ชลบุรี 3ใบ และอุบลราชธานี 2ใบ) ขณะที่ทีมหญิง ลำปาง ชนะ ยโสธร 5-0, ขอนแก่น ชนะ นครศรีธรรมราช 2-0

 


ด้านนายกนกพันธุ์ จุลเกษม ผู้ว่าการการกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท.) เปิดเผยว่า นักกีฬาโครงการสปอร์ต ฮีโร่ 15 ชนิด ซึ่งเข้าร่วมในอุตรดิตถ์เกมส์ 336 คน เวลานี้นักกีฬาคว้าเหรียญมาได้ 147 เหรียญทอง 78 เหรียญเงิน 7 เหรียญทองแดง ถือว่าประสบความสำเร็จเกินเป้า นอกจากนี้ยังมีนักกีฬาที่ทำลายสถิติเดิมได้อีก 21 รายการ ซึ่งช่วงเวลาที่เหลือ มั่นใจว่านักกีฬาโครงการจะคว้าเหรียญได้มากกว่านี้อีกแน่

ขณะที่นายสังเวียน บุญโต ผู้อำนวยการฝ่ายกีฬาภูมิภาค กกท. กล่าวว่า ตอนนี้คัดเลือกนักกีฬาหน้าใหม่เข้ามาอยู่ในโครงการแล้ว คือ กอล์ฟ 23คน เทควันโด 29คน มวยปล้ำ 26คน.

 

โหวตข่าวนี้