advertisement

เด็กไทยเจ๋งซิวแชมป์รูบิคแบบปิดตา

โดย ไทยรัฐออนไลน์ 10 ต.ค. 2553 22:15

ปรีดา หงส์พิมลมาศ นักเล่นรูบิคไทย สุดเจ๋ง คว้าแชมป์ ประเภท 3x3x3 ปิดตาเล่น มาครองได้ 1 รายการ ด้านเซียนเยาวชนรูบิค เฟลิกซ์ เซ็มเด็กส์ จากออสเตรเลีย สร้างความฮือฮาคว้าแชมป์มากสุด 8 รายการ ...

เมื่อวันที่ 10 ต.ค. ที่ห้องเรนโบว์ ฮอลล์ ชั้น 17 โรงแรมใบหยก สกายจัดการแข่งขัน เอเชียน รูบิค คิวบ์ แชมเปี้ยนชิพ 2010 (Asian Rubik’s Cube Championship 2010 )ระหว่างวันที่ 8-10 ต.ค.2553 โดยเป็นการแข่งขันรูบิคระดับทวีปเอเชียครั้งแรก ชิงเงินรางวัล 9,000 ยูเอสดอลลาร์ หรือ ประมาณ 350,000 บาท

ผลการแข่งขันปรากฎว่า ปรีดา หงส์พิมลมาศ นักเล่นรูบิคไทย โชว์ฟอร์มได้อย่างยอดเยี่ยมสามารถคว้าแชมป์ประเภท 3x3x3 แบบปิดตาเล่น มาครองได้ 1 รายการ โดยทำเวลาดีสุด 48.43 วินาที อันดับที่ 2 มูฮัมหมัด ไอริล จากประเทศอินโดนีเซีย  ทำเวลา 52.44 และที่ 3 หยุนจิ โอหยาง จากประเทศจีน ทำเวลา 1.39.21 น.

ขณะที่ เฟลิกซ์ เซ็มเด็กส์ เซียนบิดรูบิค ดีกรีแชมป์โลกจาก ออสเตรเลีย สร้างความฮืฮาสำหรับการแข่งขันในครั้งนี้ด้วยการคว้าแชมป์ไปถึง8 รายการ ประกอบด้วย ประเภท  2x2x2 รอบชิงชนะเลิศ 1. เฟลิกซ์ เซ็มเด็กส์ (ออสเตรเลีย) 2.35 วิ., 2. พีรวิทย์ หิรัญพัชกร 3.24 วิ., 3. เอเชีย กรวิทยาโยธิน 3.52 วิ.,

4x4x4 รอบ ชิงชนะเลิศ 1.เฟลิกซ์ เซ็มเด็กส์ (ออสเตรเลีย) 41.71 วิ., 2. ยูมิ ทาบูชิ (ญี่ปุ่น) 46.29 วิ., 3. โจนาธาน ตัน เหว่ย เซียะ (มาเลเซีย) 52.39 วิ., 5x5x5 รอบชิงชนะเลิศ 1. เฟลิกซ์ เซ็มเด็กส์ (ออสเตรเลีย) 1.15.00 น., 2. ปิติ พิเชษฐพันธ์ 1.34.52 น., 3. ยูมิ ทาบูชิ (ญี่ปุ่น) 1.34.97 น.,

6x6x6 รอบชิงชนะเลิศ 1.เฟลิกซ์ เซ็มเด็กส์ (ออสเตรเลีย 4.46.58 น., 2.เอเชีย กรวิทยาโยธิน 3.09.90 น., 3.จานิต้า อีซาล่า โพต้า (อินโดนีเซีย) 3.43.12 น., 7x7x7 รอบชิงชนะเลิศ 1.เฟลิกซ์ เซ็มเด็กส์ (ออสเตรเลีย) 4.05.35 น., 2. เอเชีย กรวิทยาโยธิน 5.13.72 น., 3. หยุนจิ โอหยาง (จีน) 5.16.72 น.,

รูบิคส์ คิวบ์ หรือ 3x3x3 รอบชิงชนะเลิศ 1.เฟลิกซ์ เซ็มเด็กส์ (ออสเตรเลีย) 9.43 วิ., 2. ยูมุ ทาบูชิ (ญี่ปุ่น) 10.98 วิ., 3. อาริฟูมิ ฟูชิมิ (ญี่ปุ่น) 11.19 วิ., รูบิค หมุนมือเดียว รอบชิงชนะเลิศ 1. เฟลิกซ์ เซ็มเด็กส์ (ออสเตรเลีย)  15.97 วิ., 2. อาริฟูมิ ฟูชิมิ (ญี่ปุ่น) 18.00 วิ., 3. ยูมุ ทาบูชิ (ญี่ปุ่น) 18.39 วิ. และ รูบิค เมกามินซ์ รอบชิงชนะเลิศ 1. เฟลิกซ์ เซ็มเด็กส์ (ออสเตรเลีย) 1.13.74 น., 2. ริชาร์ด เจย์ เอส.อาปาการ์ (ฟิลิปปินส์) 1.26.20 น., 3. ไมเคิล (อินโดนีเซีย) 1.30.85 น.,

ส่วน รูบิค ใช้เท้าหมุน 1. อาริฟูมิ ฟูชิมิ (ญี่ปุ่น) 49.33 วิ., 2. ยูมิ ทาบูชิ (ญี่ปุ่น) 58.24 วิ., 3. ต๋อง บุญรอด 1.18.75 น. และ รูบิค จับเวลา รอบชิงชนะเลิศ 1. อาริฟูมิ ฟูชิมิ (ญี่ปุ่น) 09.81 วิ., 2. หยุนจิ โอหยาง (จีน) 13.21 วิ., 3. ฮั่น กู (ไต้หวัน) 16.49 วิ.,

โหวตข่าวนี้
advertisement

คลิก

ติดตามรายการสด

พร้อมชมรายการย้อนหลัง
advertisement