วันเสาร์ที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2561
บริการข่าวไทยรัฐLogin
ซี-แต้ว คว้านำชาย-หญิง ไทยรัฐทีวี สถานีข่าวดีเด่น โทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 31

ซี-แต้ว คว้านำชาย-หญิง ไทยรัฐทีวี สถานีข่าวดีเด่น โทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 31

  • Share:

ผลการประกาศรางวัล "โทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31 ประจำปี 2559" ซี ศิวัฒน์ และ แต้ว ณฐพร ได้ดารานำชาย-หญิง ดีเด่น ด้าน รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ นาคี ส่วน รางวัลสถานีส่งเสริมรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ ไทยรัฐทีวี...

สิ้นสุดการประกาศรางวัลไปเรียบร้อยแล้วสำหรับงานประกาศรางวัล "โทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31 ประจำปี 2559" ที่จัดขึ้น ณ หอประชุมเล็ก ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย โดยภายในงานนอกจากจะมีผู้ทรงคุณวุฒิตลอดจนบุคคลเบื้องหลังในวงการบันเทิงแล้ว ยังมีเหล่าดารานักแสดงตบเท้าร่วมงานหลายคน อาทิ แต้ว ณฐพร เตมีรักษ์, ซี ศิวัฒน์ โชติชัยชรินทร์, นัท มีเรีย, อาย กมลเนตร เรืองศรี, เมฆ วินัย ไกรบุตร, อ๊อฟ พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง, จ๊ะ จิตตาภา แจ่มปฐม, พัดชา เอนกอายุวัฒน์, มิว ลักษณ์นารา เปี้ยทา, เมญ่า นนธวรรณ ทองเหล็ง, เบญ เรวิญานันท์ ทาเกิด, เซฟฟานี่ อาวะนิค ฯลฯ โดยเทปบันทึกภาพงานประกาศรางวัลจะถ่ายทอดในเวลา 22.00 น. ทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์

และสำหรับผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31 ประจำปี 2559 มีดังต่อไปนี้

ประเภทสถานี
1. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ ไทยรัฐทีวี
2. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการกีฬาดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
3. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์
4. รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็ก เยาวชน สตรี และครอบครัวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
5. รางวัลสถานีส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ สถานีวิทยุโทรทัศน์แห่งประเทศไทย ช่อง 11

รางวัลเกียรติยศคนทีวี
6. คุณนฤพนธ์ ดุริยพันธ์
7. คุณน้ำเงิน บุญหนัก
8. คุณสุเชาว์ พงษ์วิไล
9. หม่อมหลวงพันธุ์เทวนพ เทวกุล

ประเภท รายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน
10. รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ สมโภชน์ โตรักษา จากรายการประเด็นเด็ด 7 สี สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
11. รางวัลรายการวิเคราะห์เจาะลึกสถานการณ์ดีเด่น ได้แก่ รายการไพรม์ไทม์ กับเทพชัย สถานีโทรทัศน์เนชั่นทีวี

ประเภทรายการกีฬา
12. รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ รายการเสน่ห์กีฬา สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
13. รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ได้แก่ อัฐชพงษ์ สีมา และ ธีรยุทธ บัญหนองสา สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู

ประเภทผู้พากย์ และผู้บรรยาย
14. รางวัลผู้พากย์ดีเด่น ได้แก่ ทีมพากย์การ์ตูนเรื่อง Sailor Moon Crystal สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี
15. รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ได้แก่ สุกัญญา ไชยภาษี สารคดีอริยทัศน์อินเดีย จากสถานีโทรทัศน์ TNN24

ประเภทรายการเกมโชว์ และปกิณกะ
16. รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการกิ๊กดู๋สงครามเพลงเงินล้าน สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
17. รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการแกะกล้า สถานีโทรทัศน์อมรินทร์ทีวี

ประเภทรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัว
18. รางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ รายการสามเณรปลูกปัญญา สถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู
19. รางวัลละครส่งเสริมครอบครัวดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่อง วัยแสบสาแหรกขาด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้ และศิลปวัฒนธรรม
20. รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการเปอร์สเปคทีฟ สถานีโมเดิร์นไนน์ทีวี
21. รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ รายการอริยทัศน์อินเดีย จากสถานีโทรทัศน์ TNN24
22. รางวัลรายการสารคดีเทิดพระเกียรติดีเด่น ได้แก่ รายการแผ่นดินวัยเยาว์ จากสถานีโทรทัศน์ TNN24


ประเภทพิธีกร หรือผู้ดำเนินรายการ
23. รางวัลพิธีกรหญิงดีเด่น ได้แก่ สายสวรรค์ ขยันยิ่ง จากรายการ Lightning Talk จากสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3Family
24. รางวัลพิธีกรชายดีเด่น ได้แก่ นิรุตติ์ ศิริจรรยา จากรายการตามรอยเสด็จประเทศสวิตเซอร์แลนด์ และรายการย้อนรอยสี่แผ่นดิน สถานีโทรทัศน์ PPTV
25. รางวัลทีมพิธีกรดีเด่น ได้แก่ เท่ง เถิดเทิง และพัน พลุแตก จากรายการ คุณพระช่วย สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์

ประเภทรายการเพลง และมิวสิกวิดีโอ
26. รางวัลมิวสิกวิดีโอเพลงไทยสากลดีเด่น ได้แก่ เพลงคนไม่จำเป็น ศิลปิน Getsunova สังกัด White Music

ประเภทละคร
27. รางวัลเพลงละครดีเด่น ได้แก่ เพลงบ้านนอกแล้วไง เรื่องสาวน้อยร้อยล้าน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
28. รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ นาคี ดู เอนเตอร์เทนเม้นท์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
29. รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ได้แก่ วัยแสบสาแหรกขาด มาสเตอร์ วัน โปรดักชั่น สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
30. รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ พิมพ์มาดา พัฒนอลงกรณ์, วรรณถวิล สุขน้อย, พิมสิรินทร์ พงษ์วานิชสุข, ณัฐกฤตา แย้มศิริ จากละครเรื่อง พิษสวาท เอ็กแซ็กท์ ซีเนริโอ สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE
31. รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่ สันต์ ศรีแก้วหล่อ จากละครเรื่อง พิษสวาท เอ็กแซ็กท์ ซีเนริโอ สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE
32. รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ วินัย ไกรบุตร เรื่อง The Angel นางฟ้าล่าผี 2 โมโน บรอดคาซท์ สถานีโทรทัศน์โมโน 29
33. รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ กมลเนตร เรืองศรี เรื่องชาติพยัคฆ์ เมตตาและมหานิยม สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
34. รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ ศิวัฒน์ โชติชัยชรินทร์ เรื่องขุนกระทิง ไนน์บีเวอร์ฟิล์ม สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
35. รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ ณฐพร เตมีรักษ์ เรื่อง นาคี ดู เอนเตอร์เทนเม้นท์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
36. รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ นาคี ดู เอนเตอร์เทนเม้นท์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

โดย ซี ศิวัฒน์ เผยความรู้สึกหลังได้รับรางวัล "ดารานำชายดีเด่น" จากละคร "ขุนกระทิง" ทางช่อง 7 ว่า "ขอบคุณคณะกรรมการทุกคน ผมรู้สึกดีใจและตื่นเต้นมาก รางวัลนี้ได้มาจากทีมงานที่ร่วมทำงานเหน็ดเหนื่อยมาด้วยกัน ขอบคุณแอ็กติ้งโค้ชที่ดูแคคิวบู๊ ขอบคุณพี่โอลิเวอร์ บีเวอร์ ที่เป็นต้นแบบในการทำงานเพื่องานไม่ใช่เพื่อเงินเพียงอย่างเดียว ขอบคุณภรรยาสุดที่รักคุณเอมี่ กลิ่นประทุม ที่เป็นกำลังใจสำคัญและตามไปให้กำลังใจผมถึงหน้าเซตทุกครั้งที่ถ่ายฉากอันตราย สัญญาว่าจะพัฒนาฝีมือตัวเองให้ดียิ่งๆ ขึ้นไปให้สมกับที่ทุกคนให้เกียรติมอบรางวัลนี้ให้ผมครับ"

ด้าน แต้ว ณฐพร พูดถึงรางวัล "ดารานำหญิงดีเด่น" จากละคร "นาคี" ทางช่อง 3 ว่า "การที่แต้วได้มารับบทนี้ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย สิ่งที่ทำให้นาคีมาถึงทุกวันนี้ได้ มาจากแรงศรัทธาจากทุกๆ ฝ่าย แต้วขอมอบรางวัลนี้ให้ทีมงานทุกๆ คน ขอบคุณพี่อ๊อฟ ขอบคุณพี่แดง ขอบคุณช่อง 3 และแรงใจจากทุกคนที่คอยผลักดันให้แต้วอยากเป็นนักแสดงที่ดีค่ะ"

ส่วน อ๊อฟ พงษ์พัฒน์ เปิดใจหลังได้รับรางวัล "ละครดีเด่น" จากละครเรื่อง "นาคี ทางช่อง 3 ว่า "ขอบคุณทุกความรักที่อยู่บนโลกนี้ ขอบคุณช่อง 3 ขอบคุณนักแสดงทุกท่าน ขอบคุณความรักของนาคา และนาคี ที่มีต่อมนุษย์ทุกคน เอหิสังคัง ปิโยนาคะ สุปันนานัง นะมา มีหัง กายะ วาจะ จิตตัง อะหังวันทา นาคาธิปบดี วาสุกรีนาฏราช อนันตนาฏราช ภุชงค์นาฏราช นาคา ทีปดี ศรีสุทโธ วิสุทธิเทตา ปูชูมิ สาธุ"

ปิดท้ายที่ บุ๊ค สืบสกุล พันธ์ดี ผู้ประกาศข่าวไทยรัฐทีวี เผยถึงความรู้สึกหลังเป็นตัวแทนจากสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวีรับรางวัล "สถานีส่งเสริมรายการข่าวดีเด่น" ว่า "ถือว่าภาคภูมิใจมากครับเพราะสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวีก็เป็นอันดับหนึ่งเรื่องข่าว เรานำเสนอข่าวอย่างเข้มข้นและเจาะลึกจริงๆ เป็นความภาคภูมิใจของคนทำงานทั้งเบื้องหน้าเบื้องหลัง มดงานในทีมมีเยอะมาก ดังนั้นข่าวจะขับเคลื่อนไปได้ก็เพราะงานข่าวด้วย ก็เป็นความภาคภูมิใจของไทยรัฐทีวีครับ ขอบคุณทางคณะกรรมการของรางวัลโทรทัศน์ทองคำด้วย เป็นรางวัลที่เก่าแก่ที่สุด เป็นรางวัลที่มีมานาน ขอบคุณที่เลือกไทยรัฐทีวีซึ่งเป็นน้องใหม่ในวงการทีวี ดังนั้นเราทำหน้าที่เต็มที่ครับ

ตอนที่ขึ้นไปรับรางวัลคือเป็นรางวัลแรกสำหรับการประกาศรางวัลโทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 31 ดังนั้นก็ตื่นเต้นครับเพราะขึ้นไปคนแรกและเป็นตัวแทนของคณะผู้บริหารด้วย ก็ฝากถึงคนดูว่าเราตั้งใจทำข่าว ข่าวคือความจริง ข่าวคือสิ่งที่อยู่กับเรา อยู่กับสังคม แต่วิธีการนำเสนอข่าวต่างๆ ไทยรัฐทีวีปรับเปลี่ยนให้ทันสมัย เจาะลึก เราใช้ทั้งสื่อโซเชียล Second Screen รวมถึงวิธีการนำเสนอข่าวแบบเจาะลึก ใช้กราฟิกและ Immersive มันคือเทคโนโลยีทั้งหมด ดังนั้นยุคสมัยเปลี่ยนไป ข่าวก็ต้องเปลี่ยนไป ดังนั้นเราก็มุ่งมั่นในการทำข่าวให้ดีที่สุดครับ".

คุณอาจสนใจข่าวนี้

คุณอาจสนใจข่าวนี้