เด็กเทพผงาดเจ้าเหรียญทอง 'สุพรรณบุรีเกมส์' - thairath.co.th
ไทยรัฐออนไลน์
วันพฤหัสบดีที่ 26 พฤษภาคม พ.ศ. 2559
advertisement

เด็กเทพผงาดเจ้าเหรียญทอง 'สุพรรณบุรีเกมส์'

โดย ไทยรัฐออนไลน์ 18 มี.ค. 2559 20:00
408 ครั้ง


ทัพนักกีฬาจากเมืองหลวง ไม่พลาด จ่อครองเจ้าเหรียญทองกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 32 “สุพรรณบุรีเกมส์” อีกสมัย ด้านฟุตบอลชาย ชลบุรี แม่นกว่าชนะจุดโทษ อ่างทอง คว้าแชมป์ไปครอง เช่นเดียวกับทีมหญิงนักเตะเมืองดอกลำดวน ศรีสะเกษ ดับโทษรองแชมป์เก่า ขอนแก่น คว้าแชมป์ไปครอง ส่วนโต๊ะเล็กสาวกรุงเทพฯ ยังแกร่ง รักษาแชมป์ได้อีกครั้ง เอาชนะเจ้าภาพสุพรรณบุรี ขาดลอย 7-1 ส่วนโต๊ะเล็กชาย กทม. ถอนแค้นคืนจากแชมป์เก่า นนทบุรี ได้สำเร็จ...

วันที่ 18 มี.ค. ไว เด่นชัย, เพิ่มชัย, พูลชัย เด่นชัยประดิษฐ์ ผู้สื่อข่าวศูนย์ข่าวไทยรัฐ จ.สุพรรณบุรี รายงานข่าวกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 32 “สุพรรณบุรีเกมส์” ใกล้รูดม่านปิดฉากลงแล้ว ซึ่งก็ไม่มีพลิกโผในตำแหน่งเจ้าเหรียญทองครั้งนี้ เมื่อทัพนักกีฬาจากเมืองหลวง ยังโชว์ผลงานได้อย่างร้อนแรงช่วยกันกวาดเหรียญ ทองชนิดฉุดไม่อยู่ โดยวันนี้มีการชิงเหรียญทองหลายเหรียญ

ฟุตบอลชาย ชลบุรี ชนะจุดโทษ อ่างทอง 9-8 (เสมอในเวลา 1-1) ส่วนทีมหญิง ศรีสะเกษ ชนะจุดโทษ รองแชมป์เก่า ขอนแก่น 5-4 (เสมอในเวลา 1-1) ขณะที่ ฟุตซอล ทีมหญิง “แชมป์เก่า” กทม. ยังแกร่งเมื่อเป็นฝ่ายชนะเจ้าภาพ สุพรรณบุรี 4-2 (เสมอในเวลา 2-2) ป้องกันแชมป์ได้อีกครั้ง ส่วน ทีมชาย โต๊ะเล็กจากเมืองหลวง ดีกรีรองแชมป์เก่า ถอนแค้นคืนจาก “แชมป์เก่า” แข้งนนทบุรีสำเร็จ เป็นฝ่ายยำใหญ่ขาดลอย 7-1 คว้าเหรียญทองไปครอง

ไอ้หนูฟุตซอล จากกรุงเทพมหานคร (เสื้อเขียว) คว้าเหรียญทองไปครอง

แบดมินตัน ยุวชนหญิงเดี่ยว ทอง-เบญญาภา เอี่ยมสอาด (กทม.), ยุวชน ชายเดี่ยว ทอง-วรภพ ชื่นค้า (นครปฐม), คู่ผสม ทอง-ชนม์ณิชา เจริญวัฒน์-กานดิศ วรรณอรุณ (กทม.), ชายเดี่ยว ทอง-กานดิศ วรรณอรุณ (กทม.), หญิงเดี่ยว ทอง-นันทน์กาญจน์ เอี่ยมสอาด (กทม.), ชายคู่ ทอง-รัชชานนท์ ล้วนศิริ-เจนภพ จันทร์พุ่ม (นครศรีธรรมราช), หญิงคู่ ทอง-ฟารีดา ลุก-ธัญสุดา วงค์ยา (นครพนม),

จักรยาน ประเภทลู่ ทีมสปรินท์ ทีมชาย ทอง-พิษณุโลก, เปอร์ซูท บุคคลชาย ทอง-ศักดิ์ชัย พอดีงาม (กทม.), สปรินท์ หญิง ทอง-ฉัตรเกล้า สมสา (กทม.), สปรินท์ ชายทอง-เชตวัน สามงามมา (พิษณุโลก), พอยท์เรซ ชาย ทอง-นิมูฮาหมัดซูลไฮรี เลาะเมาะ (กทม.), ตะกร้อลอดห่วง ทีมหญิง ทอง-มหาสารคาม, ทีมชาย ทอง-นครพนม, ซอฟต์เทนนิส ทีมชาย ทอง-อยุธยา, ทีมหญิง ทอง-กทม., ยิงปืน ปืนสั้นบุคคลชาย ทอง-พีชณัฐ คล้ายสุบรรณ (ราชบุรี), ปืนสั้น ทีมชาย ทอง-ราชบุรี, สนุกเกอร์ ประเภทเดี่ยว 6 แดง ทอง-พุธกานต์ ขิมสุข (ปทุมธานี)

อภิญญา สุทธิรัตน์ (เสื้อแดง) จาก จ.อยุธยา คว้าเหรียญทอง มวยสากลสมัครเล่นหญิง รุ่นมิดเดิลเวท น้ำหนักไม่เกิน 75 กก.

มวยสากลสมัครเล่น ประภทหญิง รุ่นพินเวท ทอง-ณัฐชา ศิลปกิจ (นครราชสีมา), ไลท์ฟลายเวท ทอง-พัฒนาพร ลัทธิพรหมา (ศรีสะเกษ), ฟลายเวท ทอง-จิรัญชยา พูนสังข์ (นครราชสีมา)แบนตั้มเวท ทอง-บุณยานุช ม้าชัย (อ่างทอง), เฟเธอร์เวท ทอง-ธิดารัตน์ เมืองวงษ์ (นครราชสีมา), ไลท์เวท ทอง-จันทิดา สุขาเขิน (นครศรีธรรมราช), ไลท์เวลเตอร์เวท ทอง-เรวดี โพธิ์นอก (นครราชสีมา), เวลเตอร์เวท ทอง-จิตยา ศรีพันธบุตร (หนองบัวลำภู), มิดเดิลเวททอง-อภิญญา สุทธิศิลป์ (อยุธยา) ส่วนประเภทชาย พินเวท ทอง-นิวัฒน์ คิดวันนา (นครสวรรค์), ไลท์ฟลายเวท ทอง-ธิติสรรณ์ ปั้นโหมด (พิษณุโลก), ฟลายเวท ทอง-อธิชัย เพิ่มทรัพย์ (นครราชสีมา), แบนตั้มเวท ทอง-อรรถพล เชิงชุมพิทักษ์ (สกลนคร), ไลท์เวท ทอง-อัศยุทธ เสียงล้ำ (พิษณุโลก), ไลท์เวลเตอร์เวท ทอง-ธวัช เหล่าหมวด (พิษณุโลก), เวลเตอร์เวท ทอง-จารุวัฒน์ ขุนแผน (พิษณุโลก), มิดเดิลเวท ทอง-ศุภกิจ จตุเทน (พิษณุโลก), ไลท์เฮฟวี่เวท ทอง-กิตติพศ ไพบูลย์ (ปทุม)

มวยไทยสมัครเล่นชาย รุ่นเปเปอร์เวท ทอง-พงษ์นรินทร์ ธรรมพร (กทม.), พินเวท ทอง-ฉัตรมงคล ไพรมนูญ (ลำพูน), ไลท์ฟลายเวท ทอง-มานะชัย หรี่ไธสง (เลย), ฟลายเวททอง-เวสารัช กานบัวลอย (ขอนแก่น), แบนตั้มเวท ทอง-จตุรวัตร โสภิณ (นครราชสีมา), เฟเธอร์เวท ทอง-สุริยา หมานระโต๊ะ (กทม.), ไลท์เวท ทอง-ทักษิณ ถาพันธ์ (ศรีสะเกษ), ไลท์เวลเตอร์เวท ทอง-ฉันทพัฒน์ จินวิเศษ (ลำปาง), เวลเตอร์เวท ทอง-ศักดิ์สิทธิ์ ศรีชนะ (ยโสธร), ไลท์มิดเดิลเวท ทอง-ภควัตร เกสรมาลา (นครศรีธรรมราช)

พุทธกานต์ ขิมสุข นักสอยคิว จ.ปทุมธานี คว้าเหรียญทองในการแข่งขันสนุกเกอร์ประเภท 6 แดง

วันเดียวกันที่ รร.วาสิฏฐี จ.สุพรรณบุรี นายณัฐวุฒิ เรืองเวส รองผู้ว่าการ กกท. ฝ่ายกีฬาเป็นเลิศ และวิทยาศาสตร์การกีฬา พร้อมด้วย นายเลิศพรไชย ไชยฤทธิ์ รองผู้ว่าราชการ จ.ชุมพร และนายคงกฤษ ฉัตรมาลีรัตน์ นายก อบจ.ระนอง ร่วมแถลงข่าวกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33 “ชุมพร-ระนองเกมส์” ระหว่างวันที่ 16-26 มี.ค. 2560 โดยมีชิงชัย 41 ชนิดกีฬา แบ่งเป็น 3 ศูนย์คือ ศูนย์ชุมพร 23 กีฬา, ศูนย์หลังสวน 5 กีฬา และศูนย์ระนอง 12 กีฬา ส่วนกอล์ฟแข่งขันที่เขื่อนรัชชประภา จ.สุราษฎร์ธานี ขณะที่สัญลักษณ์การแข่งขันมี กรมหลวงชุมพรอยู่บนเกลียวคลื่น และมีตราของทั้ง 2 จังหวัด มาสคอต 3 ตัวคือ น้องมิตรภาพ, น้องปูเจ้าฟ้า และน้องฉลามวาฬ สโลแกนคือ รักษ์โลก สร้างมิตรภาพ และไมตรีจิตเหนือชัยชนะ โดยนายณัฐวุฒิ กล่าวว่า กีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 33 นับเป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ที่มีเจ้าภาพร่วมคือ ชุมพรและระนอง ซึ่งก็ถือเป็นเรื่องที่ดีทำให้ประชาชนตื่นตัว รวมถึงกระตุ้นเศรษฐกิจ การท่องเที่ยว และกระจายรายได้สู่ท้องถิ่น

สรุปเหรียญรางวัล อันดับ 1-5

1. กรุงเทพฯ 117 ทอง 87 เงิน 113 ทองแดง

2. สุพรรณบุรี 52 ทอง 46 เงิน 64 ทองแดง

3. นครราชสีมา 48 ทอง 35 เงิน 25 ทองแดง

4. ชลบุรี 44 ทอง 19 เงิน 44 ทองแดง

5. สมุทรปราการ 27 ทอง 19 เงิน 18 ทองแดง

โหวตข่าวนี้
  • ชอบ
    100.0%
  • ไม่ชอบ
    0.0%
  • สนุก
    0.0%
  • ประหลาดใจ
    0.0%
  • เสียใจ
    0.0%
  • ให้กำลังใจ
    0.0%
advertisement

ไทยรัฐทีวี

advertisement