เด็กเทพฟอร์มร้อนแรง! นำโด่ง 'สุพรรณบุรีเกมส์' - thairath.co.th
ไทยรัฐออนไลน์
วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม พ.ศ. 2559
บริการข่าวไทยรัฐ
advertisement

เด็กเทพฟอร์มร้อนแรง! นำโด่ง 'สุพรรณบุรีเกมส์'

โดย ไทยรัฐออนไลน์ 15 มี.ค. 2559 20:15
586 ครั้ง


“บิ๊กเสือ” สกล วรรณพงษ์ ผู้ว่าการ กกท. ยิ้มออก ผลงานครึ่งทางของนักกีฬาโครงการสปอร์ตฮีโร่ อยู่ในเกณฑ์ที่น่าพอใจ เป็นไปตามเป้าที่วางไว้ ขณะที่ “พิณัฐชา ลาคำสาย” นักสัตตกรีฑาสาวจากอำนาจเจริญ ประเดิมเหรียญทองแรกให้กับจังหวัด ในกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 32 “สุพรรณบุรีเกมส์” ด้านทัพนักกีฬาจากกรุงเทพฯ ยังแกร่ง ช่วยกันกวาดเหรียญทองนำโด่ง ขยับเข้าใกล้เจ้าเหรียญทองอีกสมัย...

วันที่ 15 มี.ค. 59 ไว เด่นชัย, เพิ่มชัย, พูลชัย เด่นชัยประดิษฐ์ ผู้สื่อข่าวศูนย์ข่าวไทยรัฐ จ.สุพรรณบุรี รายงานความเคลื่อนไหวการแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 32 “สุพรรณบุรีเกมส์" โดย “บิ๊กเสือ” นายสกล วรรณพงษ์ ผู้ว่าการการกีฬาแห่งประเทศไทย กล่าวถึงสุพรรณบุรีเกมส์ มีนักกีฬาในโครงการ “สปอร์ตฮีโร่” ร่วมการแข่งขันรวม 248 คน ว่า เท่าที่ดูจากผลการแข่งขันถึงตอนนี้ นักกีฬา “สปอร์ต ฮีโร่” ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ที่น่าพอใจ คว้าไปแล้ว 81 ทอง, 42 เงิน, 26 ทองแดง และทำลายสถิติ 4 คน 6 รายการ จากว่ายน้ำ นวพรรษ พิษณุวงษ์ (กบ 200 ม.), ธฤต ทองชุมสิน (กรรเชียง 100 ม.), จุฑามาส สุทธิสน (กรรเชียง 100 ม., กรรเชียง 50 ม.) และฝนปราย แย้มสรวล (กรรเชียง 100 ม., กรรเชียง 200 ม.)

สุวิมล คงทอง ลมกรดสาว จ.สุราษฎร์ธานี คว้าเหรียญทองวิ่ง 200 เมตรหญิง

ส่วนการชิงชัยเหรียญทองวันนี้ ยังเป็นทัพนักกีฬาจากกรุงเทพมหานคร ที่ยังแรงไม่หยุด กวาดเหรียญทองหนีห่างทุกจังหวัด ขยับเข้าใกล้เป้าหมายเจ้าเหรียญทอง ไฮไลต์ประจำวันอยู่ที่กรีฑาวิ่งข้ามรั้ว 400 ม. ชาย ทอง-ธีรศักดิ์ เล็งไธสง (บุรีรัมย์) 53.23 วินาที ทำลายสถิติเดิม, ข้ามรั้ว 400 ม. หญิง ทอง-นพวรรณ อาธิเวช (อุบลราชธานี), วิ่ง 200 ม. หญิง ทอง-สุวิมล คงทอง (สุราษฎร์ธานี), วิ่ง 200 ม. ชาย ทอง-วรวุฒิ สารบาล (ยโสธร), วิ่งผลัดผสม หญิง นักวิ่งสาวจากโคราช นำทีมโดย “น้องเบนซ์” ปาริฉัตร เจริญสุข เจ้าของเหรียญทอง วิ่ง 100 ม. หญิงนำทีมโคราชคว้าเหรียญทองไปครอง

วิ่งผลัดผสม ชาย ทอง กทม., วิ่ง 800 ม. หญิง ทอง-นพวรรณ อาธิเวช (อุบลราชธานี), วิ่ง 800 ม. ชาย ทอง-คณิต ปงคำเฟย (พังงา), วิ่ง 3,000 ม. หญิง ทอง-สุวิมล พราหมชูบัว (นครศรีธรรมราช), ทุ่มน้ำหนัก ชาย ทอง-จักรพรรดิ์ น้อยศรี (ขอนแก่น), กระโดดสูง ชาย ทอง-ศักดิ์สิทธิ์ สิทธิชัย (พัทลุง), ขว้างค้อน หญิง ทอง-มิ่งกมล คุ้มผล (ตาก) 51.02 ม. ทำลายสถิติเดิม, กระโดดค้ำ หญิง ทอง-สุทธิกานต์ คำมูล (นครปฐม) 3.42 ม. ทำลายสถิติเดิม, กระโดดไกล ชาย ทอง-นัสมี สตาปอ (ยะลา), สัตตกรีฑาหญิง ทอง-พิณัฐชา ลาคำสาย (อำนาจเจริญ) ซึ่งเป็นเหรียญทองแรกของอำนาจเจริญในกีฬาเยาวชนครั้งนี้

วรวุฒิ สารบาล (เบอร์3133) ลมกรดหนุ่มยโสธร คว้าเหรียญทองวิ่ง 200 เมตรชาย

ว่ายน้ำ ฟรีสไตล์ 1,500 ม. ชาย ชาคร วันเพ็ญ (เชียงราย) 16.19.29 นาที ทำลายสถิติเดิม กรรเชียง 200 ม. ชาย ทอง-ธฤต ทองชุมสิน (กทม.) 2.09.25 นาที ทำลายสถิติเดิม, กบ 50 ม. หญิง ทอง-เสาวนีย์ บุญอำไพ (สมุทรปราการ) 33.97 วินาที ทำลายสถิติเดิม, ผีเสื้อ 200 ม. หญิง ทอง-ญาณิศา สุทธิสน (สมุทรปราการ), ฟรีสไตล์ 50 ม. ชาย ทอง-อรรถพันธ์ ตันฑสุกิจวณิช (ระนอง), ฟรีสไตล์ 50 ม. หญิง ทอง-เบ็ญจมาภรณ์ สังขะวัตร์ (กทม.)

ชาคร วันเพ็ญ เงือกหนุ่มจาก จ.เชียงราย คว้าเหรียญทองว่ายน้ำฟรีสไตล์ 1,500 เมตรชาย

เนตบอลทีมหญิง ทอง-กรุงเทพ ชนะ นครสวรรค์ 54-30, จักรยาน ประเภทถนน อินไลน์เรซ หญิง ทอง-กัญญารัตน์ เกษทองหลาง (กาฬสินธุ์) ซอฟต์เทนนิส ชายเดี่ยว ทอง-ธนกฤต ชอยทำดี (อยุธยา), หญิงเดี่ยว ทอง-เพชรดา กรมสุริยศักดิ์ (ลำปาง), คู่ผสม ทอง-บุตรดี เนียมเกาะเพ็ชร-สุณัฐชา ไคร้ยะ (สุโขทัย), ชายคู่ ทอง-เอกวัฒน์ ปานมี-ธนกฤต ชอยทำดี (อยุธยา), หญิงคู่ ทอง-ณัฐชลิยา บุตรพรหม-ณัฐชนิตา บุตรพรหม (สมุทรสาคร)

ไว เด่นชัย ประธานผู้สื่อข่าวไทยรัฐ กลุ่มเจ้าอินทรีภาคกลาง มอบเหรียญทองให้กับ ชาคร วันเพ็ญ เงือกหนุ่มจาก จ.เชียงราย ที่คว้าเหรียญทองว่ายฟรีสไตล์ 1,500 เมตรชาย

ยิงปืน ปืนสั้นยิงเร็ว บุคคลชาย ทอง-ปฏิพล ผลภักดี (นครสวรรค์), ปืนสั้นยิงเร็ว ทีมชาย ทอง-นครสวรรค์, ปืนยาวมาตรฐานสตรี บุคคลหญิง ทอง-ณัฎฐา พัชนี (ประจวบคีรีขันธ์), ปืนยาวมาตรฐานสตรี ทีมหญิง ทอง-ประจวบคีรีขันธ์, ยิมนาสติกลีลา ทีมหญิง ทอง-นนทบุรี, บุคคลรวมอุปกรณ์ หญิง ทอง-กานต์พิชชา พัฒนศักดิ์ (อุบลราชธานี)

กานต์พิชชา พัฒนศักดิ์ ยิมนาสติกสาว จ.อุบลราชธานี เหรียญทองในประเภทบุคคลรวมอุปกรณ์

เรือพายคายัก ชาย 1 คน 500 ม. ทอง-ภูดิศ สังข์สุวรรณ (เชียงใหม่), คายัก หญิง 2 คน 500 ม. ทอง-สุภาพร อันอาษา-ชลนิชา สุนารักษ์ (กทม.), กรรเชียง 500 ม. บุคคลชาย ทอง-นวมินทร์ ดีน้อย (เชียงราย), แคนู ชาย 1 คน 500 ม. ทอง-พิตรพิบูล มหาวัฒนางกูล (กทม.), กรรเชียง 500 ม. หญิงคู่ ทอง-ธิลาดา พิทักษ์เผ่าไทย-นิสภินทร์ เพล็งงาม (แม่ฮ่องสอน), เรือยาว ชาย 5 ฝีพาย 500 ม. ทอง-พิจิตร, เรือยาวมังกร หญิง 10 ฝีพาย 500 ม. ทอง-สมุทรปราการ, คายัก หญิง 1 คน 500 ม. ทอง-อรสา เที่ยงกระโทก (นครราชสีมา), คายัก ชาย 2 คน 500 ม. ทอง-พัฒนพงศ์ เพ็งใจงาม-นครินทร์ ขันแคล้ว (เชียงใหม่), กรรเชียง 500 ม. ชายคู่ ทอง-พิพัฒน์ ปิยศักดิ์สันติกุล-อดิศร ภูพวก (แม่ฮ่องสอน), แคนู ชาย 2 คน 500 ม. ทอง-ศิริพงศ์ เจียมสกุล-พิเชษฐ์ รักไทย (ระนอง), กรรเชียง 500 ม. บุคคลหญิง ทอง-อารีรัตน์ เอื้ออารี (สมุทรปราการ), เรือยาว หญิง 5 ฝีพาย 500 ม. ทอง-สมุทรปราการ, เรือยาวมังกร ชาย 10 ฝีพาย 500 ม. ทอง-อุตรดิตถ์

ยุทธนา คงกระพันธ์ (น้ำเงิน) จอมเตะหนุ่มจากกรุงเทพฯ คว้าเหรียญทองในรุ่นไม่เกิน 45 กก.ชาย

วูซูยุทธลีลา ประเภทฉางฉวน ชาย ทอง-ปัญญาพล เป็งนวล (เชียงใหม่), ดาบใต้ (หนานเตา) หญิง ทอง-ทิพย์วรรณ บุญมาก (สุรินทร์), ดาบ (เตาซู่) หญิง ทอง-ฉัตรนภา ขมมา (สุพรรณบุรี), ไท่จี๋ฉวน หญิง ทอง-อภิชญา พิศวง (สุรินทร์)

หมากล้อม บุคคลชาย ทอง-กัมปนาท บุญรอด (ชลบุรี), บุคคลหญิง ทอง-ณัฎฐนิช จันทโรจวงศ์ (กทม.), ทีมผสม ทอง-นนทบุรี เอ็กซ์ตรีม ประเภทฟรีสไตล์ แบทเทิล สลาลม หญิง ทอง-ลลิดา โมกขรัตน์ (นนทบุรี), ฟรีสไตล์ สไลด์ หญิง ทอง-ณิชกานต์ จินุพันธุ์ (สงขลา), ฟรีสไตล์ แบทเทิล สลาลม ชาย ทอง-กันต์ชนก สว่างศรี (นนทบุรี), ฟรีสไตล์ สไลด์ ชาย ทอง-อนุพันธ์ อรุณโกเมศ (นนทบุรี) 

สรุปเหรียญรางวัล อันดับ 1-5

1. กรุงเทพฯ 70 ทอง 62 เงิน 66 ทองแดง

2. ชลบุรี 39 ทอง 12 เงิน 28 ทองแดง

3. นครราชสีมา 33 ทอง 19 เงิน 14 ทองแดง

4. สุพรรณบุรี 31 ทอง 31 เงิน 46 ทองแดง

5. สมุทรปราการ 18 ทอง 15 เงิน 13 ทองแดง

โหวตข่าวนี้
  • ชอบ
    100.0%
  • ไม่ชอบ
    0.0%
  • สนุก
    0.0%
  • ประหลาดใจ
    0.0%
  • เสียใจ
    0.0%
  • ให้กำลังใจ
    0.0%
advertisement

ไทยรัฐทีวี

advertisement