สมศักดิ์ศรี! ป๋อ อ้อม คว้านำชาย-หญิง โทรทัศน์ทองคำ - thairath.co.th
ไทยรัฐออนไลน์
วันพุธที่ 29 มิถุนายน พ.ศ. 2559
advertisement

สมศักดิ์ศรี! ป๋อ อ้อม คว้านำชาย-หญิง โทรทัศน์ทองคำ

โดย ไทยรัฐออนไลน์ 12 มี.ค. 2559 21:28
37,172 ครั้ง


โทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 30 'ป๋อ-อ้อม' คว้ารางวัลนำชาย-หญิง 'อาร์ต-รถเมล์' คว้าสมทบ 'สุดแค้นแสนรัก' ได้ละครดีเด่น ขณะที่ ไทยรัฐทีวี คว้ารายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น จาก ศึกยอดฝีพายไทยรัฐ ...

'ป๋อ-อ้อม-อาร์ต-รถเมล์' สมหวัง 'โทรทัศน์ทองคำ 58'

เมื่อช่วงค่ำวันที่ 12 มี.ค. ที่หอประชุมใหญ่กรมประชาสัมพันธ์ ซอยอารีย์ ได้มีการจัดพิธีประกาศรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 30 ประจำปี 2558 จัดโดย ชมรมส่งเสริมโทรทัศน์ มูลนิธิ จำนง รังสิกุล และกรมส่งเสริมวัฒนธรรม เพื่อส่งเสริมและเป็นขวัญกำลังใจให้แก่ผู้ที่เกี่ยวข้องในสายงานโทรทัศน์

สำหรับรางวัลต่างๆ 39 รางวัล พร้อมรางวัลเกียรติยศคนทีวี ได้แก่ กนกวรรณ ด่านอุดม โฉมฉาย ฉัตรวิไล และ ประภาส ชลศรานนท์ รวมทั้งสิ้น โดยผลรางวัล ปรากฏดังต่อไปนี้

รางวัลสถานีส่งเสริมรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ สถานี TNN 24, รางวัลสถานีส่งเสริมรายการกีฬาดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3, รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็ก เยาวชน สตรี และครอบครัวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส, รางวัลสถานีส่งเสริมวัฒนธรรมและความมั่นคง ได้แก่ สถานีโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5

ประเภทรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน 

รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ จาตุรงค์ สุขเอียด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3, รางวัลผู้ประกาศข่าวดีเด่น ได้แก่ ศรีสุภางค์ ธรรมาวุธ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7, รางวัลรายการวิเคราะห์สถานการณ์ปัจจุบันดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่ รายการ Timeline สถานี Nation TV

ประเภทรายการกีฬา

รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ รายการศึกยอดฝีพายไทยรัฐ สถานีไทยรัฐทีวี, รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ได้แก่ สาธิต กรีกุล และโยธิน อารีย์การเลิศ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3, รางวัลผู้วิจารณ์กีฬาดีเด่น ได้แก่ สุจิตรา เอกมงคลไพศาล ประเภทผู้พากย์และผู้บรรยาย รางวัลผู้พากย์ดีเด่น ได้แก่ ทีมพากย์ภาพยนตร์เกาหลีชุด ลิขิตรักไฟริษยา สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7, รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ได้แก่ ปาริชาติ พุกผาสุก Science of Saint ไขปริศนาพระคัมภีร์ นักบุญ สถานีนิวส์ทีวี


ประเภทรายการเกมโชว์และปกิณกะ

รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการปริศนาฟ้าแลบ สถานี WorkPoint TV, รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการล่า สถานี PPTV

ประเภทรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัว

รางวัลละครส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องน้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3, รางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ รายการท้าให้อ่าน สถานีไทยพีบีเอส, รางวัลรายการสตรีดีเด่น ได้แก่ รายการ Mom Club สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี, รายการครอบครัวดีเด่น ได้แก่ รายการ The Family Business สถานีโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

ประเภทรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม

รางวัลรายการสารคดีเทิดพระเกียรติดีเด่น ได้แก่ รายการ สายธารพระการุณย์ โดย มูลนิธิสวนสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ฯ, รางวัลรายการสารคดีสั้นส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการเรื่องนี้มีอยู่ว่า สถานี TNN24, รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ผู้เข้าชิงได้แก่ รายการสารคดีชุดช้างไทย สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7, รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ รายการสืบสายใยผ้าไทยอาเซียน สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี

ประเภทพิธีกรหรือผู้ดำเนินรายการ

รางวัลผู้ดำเนินรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ ปัญญา นิรันดร์กุล จากรายการ ปริศนาฟ้าแลบ สถานีเวิร์คพอยท์ทีวี, รางวัลผู้ดำเนินรายการสาระบันเทิงดีเด่น ได้แก่ เผ่าทอง ทองเจือ จากรายการ เปิดตำนานกับเผ่าทอง สถานี PPTV

ประเภทรายการเพลงและมิวสิกวิดีโอ

รางวัลมิวสิกวิดีโอเพลงไทยสากลดีเด่น ได้แก่ เพลง รู้สึกดี ศิลปินว่าน ธนกฤต Ft. จั๊ก ชวิน

ประเภทละคร ประกอบด้วย

รางวัลเพลงละครดีเด่น ได้แก่ เพลงหมดดวงใจ จากละครเรื่อง ข้าบดินทร์ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 ขับร้องโดย เบน-ชลาทิศ ตันติวุฒิ, รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่อง เจ้าสาวของอานนท์ สถานี PPTV, รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่อง สะใภ้จ้าว โดย วิสุทธิชัย บุณยะกาญจน หรือ SANCTUARY สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3, รางวัลละครสะท้อนสังคมดีเด่น ได้แก่ เรื่อง สาบควายลายคน สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส, รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ได้แก่ ข้าบดินทร์ ค่าย ทีวีซีน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 


รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่ อ๊อฟ-พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากซีรีส์ เลือดมังกร สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3, รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ อาร์ต-พศุตม์ บานแย้ม จากละครเรื่องบางระจัน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3, รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ รถเมล์-คะนึงนิจ จักรสมิทธานนท์ จากละครเรื่อง เลื่อมสลับลาย สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7, รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ ป๋อ-ณัฐวุฒิ สกิดใจ จากละคร ทางผ่านกามเทพ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3, รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ อ้อม-พิยดา อัครเศรณี จากละคร บัลลังก์เมฆ สถานีโทรทัศน์ช่อง ONE และรางวัลละครดีเด่น ได้แก่ เรื่อง สุดแค้นแสนรัก สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3


โดย ป๋อ ณัฐวุฒิ ซึ่งพาน้องภู ภูดิศ ลูกชายวัย 3 ขวบ ขึ้นรับรางวัลด้วยสร้างสีสันในงาน เผยว่า "รู้สึกดีใจมาก เป็นรางวัลแรกจากเวทีนี้ ยอมรับว่าก่อนจะเล่นรู้สึกกดดันมาก ละครเรื่องนี้โดนวิจารณ์เยอะ ตั้งแต่วันบวงสรวง จนตนรู้สึกถอดใจไม่อยากเล่นแล้ว กังวลขอพรจนธูปหมดดอก แต่วันนี้ทำสำเร็จแล้ว ต้องขอบคุณพลังโซเชียลที่วิจารณ์เยอะ จนเป็นแรงฮึดให้เราสู้ ขอบคุณแอนดริวและเจนี่ ที่เล่นไว้ดีจนเราพยายามจะทำให้ดีที่สุด ขอบคุณครอบครัวที่เป็นกำลังใจให้ รวมถึงวันนี้ก็มาให้กำลังใจตน

ขณะที่ อ้อม พิยดา กล่าวว่า ตนรู้สึกดีใจมาก ดีใจแทนทีมงานทุกคนที่ตั้งใจทำงานกันอย่างเต็มที่ตั้งแต่เริ่มแรกกันเลยทีเดียว ทำให้รู้สึกหายเหนื่อย ถือเป็นความภูมิใจและเป็นกำลังใจให้เรา เรื่องบัลลังก์เมฆ เรียกว่าเข้าเนื้อเลยก็ว่าได้ เราได้เล่นเป็นแม่ ในชีวิตจริงก็เป็นแม่แล้ว เลยเต็มที่กับความรู้สึกของความเป็นแม่.

โหวตข่าวนี้
  • ชอบ
    50.5%
  • ไม่ชอบ
    39.2%
  • สนุก
    0.5%
  • ประหลาดใจ
    2.6%
  • เสียใจ
    1.0%
  • ให้กำลังใจ
    6.2%
advertisement

ไทยรัฐทีวี

advertisement