เปิดโผสุดท้าย ชิงนักกีฬายอดเยี่ยม มอบรางวัล 26 มี.ค.นี้ - thairath.co.th
ไทยรัฐออนไลน์
วันอังคารที่ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2559
บริการข่าวไทยรัฐ
advertisement

เปิดโผสุดท้าย ชิงนักกีฬายอดเยี่ยม มอบรางวัล 26 มี.ค.นี้

โดย ไทยรัฐฉบับพิมพ์ 9 มี.ค. 2559 14:15
405 ครั้ง


สมาคมผู้สื่อข่าวกีฬาแห่งประเทศไทย เปิดโผยอดนักกีฬาแห่งปีที่เข้าชิงรางวัลเกียรติยศ ในงาน “วันนักกีฬายอดเยี่ยมประจำปี 2558” 26 มี.ค.นี้ ที่โรงแรมอโนมา แกรนด์ กรุงเทพ โดย “เจ้าเอ็ม” วุฒิชัย มาสุข คั่วตำแหน่งนักกีฬาสมัครเล่นชายยอดเยี่ยม ขณะที่สมัครเล่นหญิง “น้องณี” สุธิยา จิวเฉลิมมิตร เบียดกับ “น้องเมย์” รัชนก อินทนนท์ ส่วนนักกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม “เจ้าเพชร” อำนาจ รื่นเริง เข้าชิงกับ เทพไชยา อุ่นหนู และ “โปรอาร์ม” กิรเดช อภิบาลรัตน์ ททบ. 5 ถ่ายทอดสด 2 ชั่วโมงเต็ม...

เมื่อวันที่ 8 มี.ค.ที่ผ่านมา พล.อ.ยุทธศักดิ์ ศศิประภา ประธานคณะกรรมการโอลิมปิกแห่งประเทศไทยฯ ร่วมกับคุณหญิงปัทมา ลีสวัสดิ์ตระกูล นายกสมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทยฯ ในฐานะประธานคณะกรรมการจัดงาน เป็นประธานแถลงข่าวการจัดงานประกาศเกียรติคุณวงการกีฬาไทย “วันนักกีฬายอดเยี่ยม ประจำปี 2558” ที่ โรงแรมอโนมา แกรนด์ กรุงเทพฯ

การจัดงานประกาศเกียรติคุณวงการกีฬาไทย “วันนักกีฬายอดเยี่ยม ประจำปี 2558” ในปีที่ 51 กำหนดจัดขึ้นในวันเสาร์ที่ 26 มี.ค. ณ ห้องอโนมา แกรนด์ โรงแรมอโนมา แกรนด์ กรุงเทพฯ เวลา 12.00-18.00 น. โดย ททบ.5 จะถ่ายทอดสดเวลา 14.30-16.30 น. ซึ่งปีนี้สมาคมผู้สื่อข่าวกีฬาฯได้พิจารณามอบรางวัลรวมทั้งสิ้น 23 รางวัล

สำหรับการพิจารณาคัดเลือกผู้ที่ผ่านเข้ารอบสุดท้ายของรางวัลที่น่าสนใจ มีดังนี้ รางวัลนักกีฬาสมัครเล่นชายยอดเยี่ยม ประกอบด้วย วุฒิชัย มาสุข (มวยสากล), สุภัค เสร็จธุระ (เจ็ตสกี), ชนาธิป สรงกระสินธ์ (ฟุตบอล), รางวัลนักกีฬาสมัครเล่นหญิงยอดเยี่ยม สุธิยา จิวเฉลิมมิตร (ยิงเป้าบิน),รัชนก อินทนนท์ (แบดมินตัน), ธันยพร พฤกษากร (ยิงปืน), รางวัลนักกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม อำนาจ รื่นเริง (มวยสากลอาชีพ), เทพไชยา อุ่นหนู (สนุ้กเกอร์), กิรเดช อภิบาลรัตน์ (กอล์ฟ) ทั้ง 3 รางวัล จะได้ครองถ้วยพระราชทานของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ส่วนรางวัลมวยไทยยอดเยี่ยม จะได้ครองถ้วยพระราชทานของสมเด็จพระบรม โอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร ซึ่งยังอยู่ระหว่างการพิจารณารางวัลนักกีฬาเยาวชนชายยอดเยี่ยม สินธุ์เพชร กรวยทอง (ยกน้ำหนัก), บุญญฤทธิ์ เกียรติกุล (สนุ้กเกอร์), ธนากร สังข์แก้ว (เปตอง), รางวัลนักกีฬาเยาวชนหญิงยอดเยี่ยม พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ (เทควันโด), บุศนันทน์ อึ๊งบำรุงพันธุ์ (แบดมินตัน), ศิริภาพร นวนทะคำจัน (สนุ้กเกอร์), รางวัลนักกีฬา ยุวชนชายยอดเยี่ยม ฉันทัช ฉันทะสันติธรรม (เจ็ตสกี), รัชพล เส็งหะพันธ์ (เทควันโด), ภูริ เสนารัตน์ (เอ็กซ์ตรีม), รางวัลนักกีฬายุวชนหญิงยอดเยี่ยม พลอยลภัส ชัยประสิทธิ์ (เทควันโด), ภัทรสุดา ไชยวรรณ (แบดมินตัน)

รางวัลผู้ฝึกสอนกีฬาสมัครเล่นยอดเยี่ยม นายเกียรติพงษ์ รัชตเกรียงไกร (วอลเลย์บอล), ร.ต.ท.เกียรติศักดิ์ เสนาเมือง (ฟุตบอล), ภัททพล เงินศรีสุข (แบดมินตัน), รางวัลผู้ฝึกสอนกีฬาอาชีพยอดเยี่ยม นายกิตติพงษ์ พรชาติยิ่งชีพ (วอลเลย์บอล/สโมสรบางกอกกล๊าส), อเล็กซานเดอร์ กามา (ฟุตบอล/สโมสรบุรีรัมย์ ยูไนเต็ด), ฟรานซิสโก จาโร (มวยสากล/อำนาจ เกษตรพัฒนา), รางวัลผู้ฝึกสอนกีฬาภูธรยอดเยี่ยม นายไกรวัล ศุภประเสริฐ (เทเบิลเทนนิส/ระนอง), นางนิดอุรยา จันแจ้ง (ยกน้ำหนัก/ยโสธร), นายสมรรถ วรศรี (กรีฑา/พัทลุง)

รางวัลสมาคมกีฬายอดเยี่ยม สมาคมกีฬาเทควันโดแห่งประเทศไทย, สมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทยฯ, สมาคมกีฬาบิลเลียดแห่งประเทศไทย, สมาคมกีฬาพัฒนายอดเยี่ยม สมาคมกีฬาเพาะกายและฟิตเนสแห่งประเทศไทย, สมาคมกีฬาเจ็ตสกีแห่งประเทศไทย, สมาคมกีฬาฮอกกี้แห่งประเทศไทย, รางวัลสมาคมกีฬาจังหวัดยอดเยี่ยม สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดศรีสะเกษ, สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดจันทบุรี, สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดสุพรรณบุรี

โหวตข่าวนี้
  • ชอบ
    100.0%
  • ไม่ชอบ
    0.0%
  • สนุก
    0.0%
  • ประหลาดใจ
    0.0%
  • เสียใจ
    0.0%
  • ให้กำลังใจ
    0.0%
advertisement

ไทยรัฐทีวี

advertisement