'รังสิญา' พลิกล็อก! ร่วงรอบแรกเทควันโด 'กันเกราเกมส์' - thairath.co.th
ไทยรัฐออนไลน์
วันพฤหัสบดีที่ 28 กรกฎาคม พ.ศ. 2559
บริการข่าวไทยรัฐ
advertisement

'รังสิญา' พลิกล็อก! ร่วงรอบแรกเทควันโด 'กันเกราเกมส์'

โดย ไทยรัฐฉบับพิมพ์ 15 ม.ค. 2559 06:00
555 ครั้ง


เทควันโดกันเกราเกมส์ ที่ ม.อุบลราชธานี พลิก ล็อก “จูน” รังสิญา นิสัยสม อดีตแชมป์โลกปี 2011 จาก ม.รัตนบัณฑิต พลาดท่าตกรอบแรก แพ้ คาสซานดร้า ฮาลเลอร์ อดีตทีมชาติไทยจาก ม.อัสสัมชัญ ในช่วงต่อเวลาพิเศษซัดเดนเดธ ขณะที่ “เมย์” รัชนก อินทนนท์ นักตบลูกขนไก่ทีมชาติจาก ม.กรุงเทพธนบุรี ประเดิมสนามชนะทั้งหญิงเดี่ยวและคู่ผสม

การแข่งขันกีฬามหาวิทยาลัยแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 43 “กันเกราเกมส์” ที่ ม.อุบลราชธานี จ.อุบลราชธานี เมื่อวันที่ 14 ม.ค. ไฮไลต์สำคัญอยู่ที่เทควันโด เมื่อเกิดเหตุการณ์ พลิกล็อก ในรุ่น 62 กก.หญิง “จูน” รังสิญา นิสัยสม อดีตแชมป์โลกปี 2011 จาก ม.รัตนบัณฑิต พลาดท่าตกรอบแรก แพ้ คาสซานดร้า ฮาลเลอร์ อดีตทีมชาติไทย จาก ม.อัสสัมชัญ ในช่วงต่อเวลาพิเศษซัดเดนเดธ หลัง 3 ยกเสมอกัน 2-2 คะแนน ขณะที่ คาสซานดร้า เข้าไปคว้าเหรียญทองได้ ด้วยการชนะแต้มขาด ทองอยู่ กล่ำพลบ จาก ม.ศรีปทุม 21-2 ตั้งแต่ยก 2 โดย รังสิญา กล่าวว่า มีอาการบาดเจ็บหัวเข่าเรื้อรังและฝึกซ้อมน้อย ผลงานช่วงหลังก็ไม่ดี

ขณะที่แบดมินตัน “เมย์” รัชนก อินทนนท์ นักตบลูกขนไก่มือ 5 ของโลกประเภทหญิงเดี่ยว จาก ม.กรุงเทพธนบุรี ประเดิมลงเล่นแบดมินตัน รอบแรก หญิงเดี่ยว ชนะ อลิสา แผงมล จาก ม.มหาสารคาม 2-0 เกม 21-3, 21-1 เข้ารอบ 16 คนเจอ จารุณี เพ็งพุ่มทอง จาก ม.สยาม ส่วนคู่ผสม รอบแรก รัชนก จับคู่กับ “ต้น” ปริญญวัฒน์ ทองน่วม ชนะ ติณณ์ อิสริยะเนตร กับ เพ็ชรมณี แก้วเพียจันทร์ จาก ม.เกษมบัณฑิต 21-7, 21-11 เข้ารอบ 2 ไปเจอ วรภูมิ ปรัชญานิพนธ์ กับ สุภนิดา เอื้อศิริตระกูล จาก ม.ศิลปากร รัชนก กล่าวว่า รู้สึกอบอุ่นเพราะมีคนมาเชียร์มาก โดยหญิงเดี่ยว รอบรองชนะเลิศอาจจะเจอ สริตา สุวรรณกิจบริหาร จากจุฬาฯ ก็เป็นงานที่หนัก แต่มั่นใจว่าจะชนะได้

ด้านว่ายน้ำ “เงือกพลอย” ภัทรวดี กิตติยะ ทีมชาติจาก ม.กรุงเทพธนบุรี ทุบสถิติรายการผีเสื้อ 200 ม.หญิง คว้าเหรียญทอง ด้วยเวลา 2.15.41 น. โดยสถิติเก่าเป็นของ ไพลิน เตชะกฤตธีรนันท์ ที่ 2.18.74 น. นอกจากนั้น ยังเป็นการคว้าเหรียญทองที่ 3 และ 1 เหรียญเงิน มีลุ้นคว้าราชินีสระ สรุปเหรียญทองว่ายน้ำ ฟรีสไตล์ 50 ม.ชาย กาวิน หลุยส์ จาก ม.อัสสัมชัญ 23.58 วิ. กรรเชียง 50 ม.หญิง อารยา วงษ์วาท จากจุฬาฯ 30.92 วิ. กบ 100 ม.ชาย ประสบชัย แก้วรุ่งเรือง จากจุฬาฯ 1.06.09 น. ฟรีสไตล์ 400 ม.หญิง เอมมิกา หิมะทองคำ จากจุฬาฯ 4.25.55 น. กรรเชียง 200 ม. ชาย เสฎฐวุฒิ มโนมัยสกุล จาก สพล. 2.09.96 น. ผลัดฟรีสไตล์ 4×200 ม.ชาย จุฬาฯ (พีรภาส จั่นจำรัส, วฤธ สิริวิภาส, เจียรพงษ์ สังขะวัตร์, นนท์ปกรณ์ อิทธิอมรพัฒน์) 7.57.31 น. (ทำลายสถิติ)

สรุปเหรียญรางวัลที่แต่ละสถาบันได้รับ เรียงตามลำดับเหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง ดังนี้ อันดับ 1 สพล. 27-24-21, อันดับ 2 จุฬาฯ 26-23-21, อันดับ 3 ม.กรุเทพธนบุรี 22-6-4, อันดับ 4 ม.เกษตรศาสตร์ 10-16-17, อันดับ 5 ม.รัตนบัณฑิต 10-5-9

โหวตข่าวนี้
  • ชอบ
    0.0%
  • ไม่ชอบ
    0.0%
  • สนุก
    0.0%
  • ประหลาดใจ
    0.0%
  • เสียใจ
    0.0%
  • ให้กำลังใจ
    0.0%
advertisement

ไทยรัฐทีวี

advertisement