วันพฤหัสบดีที่ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2561
บริการข่าวไทยรัฐLogin
ศรีสะเกษออกตัวแรง ผงาดนำฝูง'อุตรดิตถ์เกมส์'

ศรีสะเกษออกตัวแรง ผงาดนำฝูง'อุตรดิตถ์เกมส์'

  • Share:

ทัพนักกีฬาจากศรีสะเกษ กวาดไปอีก 5 ทอง จากมวยปล้ำ 4 เหรียญ และ ยูโด 1 เหรียญทอง ทำให้ตอนนี้ คว้าไปแล้ว 7 ทอง ขึ้นนำฝูงของตารางเหรียญรวม ศึกกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 27 ที่จ.อุตรดิตถ์...

การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 27 “อุตรดิตถ์เกมส์” ที่จ.อุตรดิตถ์ เมื่อวันที่ 21มี.ค.ที่ผ่านมา มีชิงรวม 25เหรียญทอง ยกน้ำหนัก ชิง 9เหรียญทอง ผลปรากฏว่า รุ่น 48กก.หญิง “น้องมุก” วิภาดา ศิริมงคล จอมพลังเยาวชนทีมชาติไทย จากกรุงเทพฯ กวาดคนเดียว 3เหรียญทอง จากท่าสแนทช์ ยกได้ 81กก. ซึ่งทำลายสถิติกีฬาเยาวชนแห่งชาติลงได้ด้วย ส่วนท่าคลีนแอนด์เจิร์ก ยกได้ 106กก. และน้ำหนักรวม 187กก.

ขณะที่รุ่น 56กก.ชาย ทนงศักดิ์ สาลี จากสุรินทร์ คว้า 2เหรียญทอง จากท่าคลีนแอนด์เจิร์ก 130กก. และน้ำหนักรวม 226กก. ส่วน อรุณ ก้อนเงิน จากชลบุรี ทำได้ 1เหรียญทอง จากท่าสแนทช์ 100กก. และรุ่น 62กก.ชาย ธนากร เหล่าศิริกุล จากนครศรีธรรมราช คว้า 2เหรียญทอง จากท่าคลีนแอนด์เจิร์ก 150กก. ซึ่งทำลายสถิติกีฬาเยาวชนแห่งชาติลงได้ด้วย และน้ำหนักรวม 261กก. ส่วนอนุวัฒน์ ชาววันเย็น จากนครราชสีมา ได้ 1เหรียญทอง จากท่าสแนทช์ 125กก. ทำลายสถิติกีฬาเยาวชนแห่งชาติด้วยเช่นกัน

 



ส่วนมวยปล้ำ ชิง 7เหรียญทอง นักมวยปล้ำศรีสะเกษ ยังทำผลงานยอดเยี่ยม เก็บเพิ่มได้อีก 4เหรียญทอง จากเกรกโกร โรมันชาย รุ่น 63กก. ติรวัต วงศ์แก้ว, ฟรีสไตล์หญิง รุ่น 38กก. มัณลิกา เอสะตี, รุ่น 40กก. ธนาภรณ์ หล้าคำ และรุ่น 43กก. สุรีพร พิมภาค นอกจากนี้ศรีสะเกษ ยังได้อีก 1เหรียญทอง จากยูโด ที่มีชิง 1เหรียญทอง จากท่าทุ่มมาตรฐาน ซึ่งวันฉัตร ยืนยง กับ นฤพล โสดา จับคู่ช่วยกันคว้าแชมป์ ทำให้ศรีสะเกษ เก็บไปได้อีก 5เหรียญทอง รวมมีแล้ว 7เหรียญทอง นำเหรียญรางวัลรวมต่อไป

สำหรับอีก 3เหรียญทองของมวยปล้ำ เกรกโกรโรมันชาย รุ่น 69กก. เป็นของ สุภชัย เสาะใส จากอุบลราชธานี, รุ่น 76กก. ธีรวัฒน์ โกศิริ จากน่าน และรุ่น 85กก. ชินเวศน์ ขันชะลีจากอุบลราชธานี ส่วนผลชิงเหรียญทองชนิดกีฬาอื่น(เฉพาะเหรียญทอง) มีดังนี้ จักรยาน ชิง 2เหรียญทอง ถนน ไทม์ไทรอัล ชาย (30กม.) ภูมิภัทร สีหาบุญทอง(กาฬสินธุ์), หญิง(15กม.) เมษิญา สุขสวัสดิ์(นครศรีธรรมราช), เทควันโด ชิง 6เหรียญทอง รุ่น 45กก.ชาย พีรพัฒน์ เกียรติกมลวงศ์(กรุงเทพฯ), รุ่น 48กก.ชาย ธนาวิทธ์ เจริญพักตร์(นครพนม), รุ่น 51กก.ชาย ยศภัทร จันทร์ลอย(ปทุมธานี), รุ่น 42กก.หญิง พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ(สุราษฎร์ธานี), รุ่น 44กก.หญิง พรรณนภา หาญสุจินต์(กรุงเทพฯ), รุ่น 46กก.หญิง สุพัตรา แหม่มเพชร(ชลบุรี)

 

 



สรุปเหรียญรางวัลที่แต่ละจังหวัดได้รับเรียงตามลำดับเหรียญทอง เหรียญเงิน เหรียญทองแดง 5อันดับแรก ดังนี้ อันดับ 1ศรีสะเกษ 7-2-2, อันดับ 2กรุงเทพฯ 5-1-3, อันดับ 3อุบลราชธานี 3-1-7, อันดับ 4นครศรีธรรมราช 3-1-0, อันดับ 5ชลบุรี 2-9-5

ส่วนฟุตบอล รอบแรก ทีมชาย สายเอ กรุงเทพฯ ชนะ เชียงใหม่ 9-0พีระพัฒน์ โน๊ตชัยยา ของกรุงเทพฯ ทำ 3ประตู น.33, 42, 55, สายบี ศรีสะเกษ ชนะ กระบี่ 6-2ภาณุเดช ไชยโพธิ์ ของศรีสะเกษ ทำแฮตทริก น. 32,79, 82, ทีมหญิง สายเอ ลำปาง ชนะ พัทลุง 6-1พรศิริ ใจปิง ของลำปาง ทำ 3ประตูเช่นกัน น.11,25, 45, สายบี ยโสธร ชนะ พิษณุโลก 1-0

 

 



ด้านนายชัยภักดิ์ ศิริวัฒน์ ประธานที่ปรึกษาคณะกรรมการจัด “อุตรดิตถ์เกมส์” กล่าวว่า เงินอัดฉีดที่จะมอบให้นักกีฬาอุตรดิตถ์ ทางอบจ.อุตรดิตถ์ ได้ประกาศจะมอบเงินรางวัล เหรียญทอง 1แสนบาท กรณีที่นักกีฬาเป็นคนอุตรดิตถ์โดยกำเนิด แต่ถ้าเป็นนักกีฬาจังหวัดอื่นแต่เล่นให้อุตรดิตถ์ หากได้เหรียญทองจะได้ 5หมื่นบาท ส่วนเหรียญเงินและเหรียญทองแดง จะได้ 3หมื่นบาท และ 2หมื่นบาท ตามลำดับ เหมือนกัน.

 

คุณอาจสนใจข่าวนี้

คุณอาจสนใจข่าวนี้