วันพุธที่ 20 กันยายน พ.ศ. 2560
บริการข่าวไทยรัฐ

ข่าว

วิดีโอ

รูนไม่ยิง! 'ทอฟฟี่' ควง 'มิลาน' เชือดสมัน 1-0 สรุปผลคัดยูโรปา รอบ 3

เวย์น รูนีย์ ประเดิมสนามแบบทางการให้กับ "ทอฟฟี่สีน้ำเงิน" เอฟเวอร์ตัน เกมแรกช่วยทีมเฉือนเอาชนะ รูซอมเบร็อก ทีมรองบ่อนจากสโลวาเกีย 1-0 เช่นเดียวกับ เอซี มิลาน ที่เฉือนเอาชนะ ไครโอวา จากโรมาเนีย 1-0 เช่นเดียวกันในศึกยูโรปาลีกรอบคัดเลือก รอบสามนัดแรก...

การแข่งขันฟุตบอลยูโรปาลีก รอบคัดเลือก รอบสาม นัดแรก ประจำวันที่ 27 ก.ค. แมตช์ไฮไลต์อยู่ที่คู่ของ "ทอฟฟี่สีน้ำเงิน" เอฟเวอร์ตัน ทีมแกร่งจากศึกพรีเมียร์ลีก อังกฤษ เปิดสนามกูดิสัน พาร์คพบกับ รูซอมเบร็อก ทีมจากสโลวาเกีย ซึ่งถือเป็นการประเดิมสนามทางการของ เวย์น รูนีย์ นับตั้งแต่ย้ายมาจากแมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด ด้วย

ผลปรากฎว่าถึงแม้ว่า รูนีย์ จะทำประตูไม่ได้ แต่เอฟเวอร์ตันยังมาได้ประตูชัยในนาทีที่ 65 จากลูกฟรีคิก เควิน มิรัลลาส เปิดไปหน้าประตูกองหลังของทีมเยือนของสกัดไม่ขาดบอลมาเข้าทางปืนของ เลห์ตัน เบนส์ ยิงสวนแถวสองเสียบเสาเข้าประตูไปเลย และก็เป็นประตูเดียวที่เกิดขึ้นในวันนี้ ทำให้ เอฟเวอร์ตัน เฉือนเอาชนะ รูซอมเบร็อก ไปแบบหวุดหวิด 1-0

ขณะที่อีกคู่ที่น่าสนใจ "ปิศาจแดงดำ" เอซี มิลาน ยักษ์กำลังตื่นของลีกอิตาลี เปิดตัวเกมทางการพร้อมแข้งใหม่หลายรายแต่เอาชนะ ไครโอวา ทีมจากโรมาเนีย เพียงแค่ 1-0 เท่านั้นจากประตูชัยของ ริคาร์โด โรดริเกซ แบ็กซ้ายตัวใหม่ปั่นฟรีคิกตุงตาข่ายในนาทีที่ 44

สรุปผลการแข่งขันยูโรปาลีก รอบ 3 รอบคัดเลือก เลกแรก

ไฟร์บวร์ก (เยอรมนี) ชนะ ดอมซาเล (สโลวาเกีย) 1-0

ออสเตรีย เวียนนา (ออสเตรีย) เสมอ เออีแอล ลิมาสซอล (ไซปรัส) 0-0

มาร์กเซย์ (ฝรั่งเศส) ชนะ ออสเตนเด (เบลเยียม) 4-2

ดินาโม ซาเกร็บ (โครเอเชีย) ชนะ ออด (นอร์เวย์) 4-2

อเบอร์ดีน (สกอตแลนด์) ชนะ อพอลโล (ไซปรัส) 2-1

พานาธิไนกอส (กรีซ) ชนะ กาบาลา (อาเซอร์ไบจาน) 1-0

เกนต์ (เบลเยียม) เสมอ อัลทาช (ออสเตรีย) 1-1

บอร์กโดซ์ (ฝรั่งเศส) ชนะ วิดีโอตัน (ฮังการี) 2-1

บรอนด์บี (เดนมาร์ก) เสมอ ไฮจ์ดุ๊ก สปลิต (โครเอเชีย) 0-0

อาร์กา จีดีเนีย (โปแลนด์) ชนะ มิดทิลแลนด์ (เดนมาร์ก) 3-2

เยฮูดา (อิสราเอล) แพ้ เซนิต เซนต์ ปีเตอร์สเบิร์ก (รัสเซีย) 0-2

ดินาโม บูคาเรสต์ (โรมาเนีย)เสมอ แอธเลติก บิลเบา (สเปน) 1-1

สตวร์ม กราซ (ออสเตรีย) แพ้ เฟเนร์บาห์เช (ตุรกี) 1-2

พีเอสวี ไอนด์โฮเฟน (เนเธอร์แลนด์) แพ้ โอซิเย็ก (โครเอเชีย) 0-1

เอไอเค (สวีเดน) เสมอ บรากา (โปรตุเกส) 1-1

เออีเค ลาร์นาคา (ไซปรัส) ชนะ ดินาโม มินส์ค (เบลารุส๗ 2-0

คราสโนดาร์ (รัสเซีย) ชนะ ลุงบี (เดนมาร์ก) 2-1

ออสเตอร์ซุนด์ส (สวีเดน) ชนะ ฟอลา (ลักแซมเบิร์ก) 1-0

ซูดูวา (ลัตเวีย) ชนะ ซิยง (สวิตเซอร์แลนด์) 3-0

อูเทรชต์ (เนเธอร์แลนด์) เสมอ เลช พอซนาน (โปแลนด์) 0-0

อัสตรา (โรมาเนีย) เสมอ โอเล็กซานดริยา (ยูเครน) 0-0

โบเทฟ พลอฟดิฟ (บัลเกเรีย) เสมอ มาริติโม (โปรตุเกส) 0-0