วันอาทิตย์ที่ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2560
บริการข่าวไทยรัฐ

ข่าว

วิดีโอ

นาคี กวาดเรียบ 10 รางวัลนาฏราช 2559 ป้อง แต้ว คว้านำชายหญิงยอดเยี่ยม

แต้ว ณฐพร และ ป้อง ณวัฒน์ ซิวนักแสดงนำชาย-หญิง จากงานประกาศรางวัล นาฏราช 2559 ด้านละคร นาคี มาแรง กวาดเรียบ 10 รางวัล...


ช่วงเย็น วันที่ 20 ก.ค. ที่ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรม สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียง และวิทยุโทรทัศน์ ได้จัดงานประกาศผลรางวัล "นาฏราช" ครั้งที่ 8 ประจำปี 2559 โดยมีผลรางวัลทั้งสิ้น 36 รางวัล

ซึ่ง แบ่งเป็นรางวัลประเภทต่าง ๆ ดังนี้

- รางวัลเกียรติยศคนทำงานด้านวิทยุ ได้แก่ อำนาจ สอนอิ่มสาตร์ หรือ ดุ่ย ณ บางน้อย นักจัดรายการวิทยุ

- รางวัลเกียรติยศคนทำงานด้านโทรทัศน์ ได้แก่ ถกลเกียรติ วีรวรรณ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร ช่องวัน 31

- รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 14 รางวัล ซึ่งละครเรื่อง "นาคี" จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางช่อง3 กวาดรางวัลไปทั้งหมด 10 รางวัล

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่

- ณวัฒน์ กุลรัตนรักษ์ จากละครเรื่อง "พิษสวาท" ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

- รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่
ณฐพร เตมีรักษ์ จากละครเรื่อง "นาคี"ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง3

- รางวัลละครยอดเยี่ยม ได้แก่
นาคี จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง3

- รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม ได้แก่ พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากละครเรื่อง "นาคี" ออกอากาศทางช่อง3

- รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม ได้แก่
"นาคี" จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย ณรงค์ บุญบำรุง ออกอากาศทางช่อง3

- รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่
"นาคี" จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง ออกอากาศทางช่อง3

- รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่ "นาคี" จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย ธนอรรถ กาสุริยะ ออกอากาศทางช่อง3

- รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม ได้แก่
"นาคี" โดย ศิรินาจ ถาวรวัตร์ และ ชานนท์ ไวทยะบูลย์ ออกอากาศทางช่อง3

- รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม ได้แก่
ซีรีส์ "Club Friday The Series 7 เหตุเกิดจากความรัก" จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด ออกอากาศทางช่อง GMM25

- รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม ได้แก่
เพลง "คู่คอง" ขับร้องโดย มก้อง ห้วยไร่ จากละครเรื่อง "นาคี" ออกอากาศทางช่อง3

- รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่
วัยแสบสาแหรกขาด โดย ณฤดี ศิรกรวิไล,กุศลิน เมฆวิภาต,ชญานิน เลี่ยวไพโรจน์,ปิยรส สุนทรวิภาต และธัญญ์ชยา เสาวภาคย์สัตสกุล ออกอากาศทางช่อง3

- รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม ได้แก่
"นาคี" จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางช่อง3

- รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่ สันติสุข พรหมศิริ จากละครเรื่อง "ขมิ้นกับปูน" ออกอากาศทางช่อง7

- รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่ อริศรา วงษ์ชาลี จากละครเรื่อง "นาคี" ออกอากาศทางช่อง3

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 14 รางวัล ประกอบด้วย

- รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ "ข่าว 3 มิติ" จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางช่อง3

- รางวัลผู้ประกาศข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่
บัญชา ชุมชัยเวทย์ รายการ "จอโลกเศรษฐกิจ" จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางช่อง3

- รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ สกู๊ปข่าว"ช่วยเหลือเหยื่อค้ามนุษย์" จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางช่อง3

- รางวัลเกมส์โชว์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ "ปริศนาฟ้าแลบ" จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์ ช่อง 23

- รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ "Perspective" จากบริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และบริษัท แบล็คดอท จำกัดออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD



- รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม ได้แก่
รายการ "หน้ากากนักร้อง (The Mask Singer)" จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางเวิร์คพอยท์ ช่อง 23

- รางวัลสารคดียอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ "คนค้นฅน" จากบริษัท ทีวีบูรพา จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

- รางวัลสารคดีชุดยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ "ด้วยพระบารมี" จากบริษัท มาจอริตี้ คอมมิวนิเคชั่นส์ จำกัด และ บริษัทไทยประกันชีวิต จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์แห่งประเทศไทย

- รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ "โครงการสามเณร ปลูกปัญญาธรรม ปี ๕" จากบริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน)ออกอากาศทาง ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24

- รางวัลรายการกีฬายอดเยี่ยม ได้แก่
รายการ "Sport Guru" จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางช่อง3

- รางวัลรายการกีฬาถ่ายทอดสดยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ "การแข่งขันฟุตบอลชิงแชมป์อาเซียน AFF Suzuki Cup 2016 รอบชิงชนะเลิศ นัดสอง ระหว่างทีมชาติไทยกับทีมชาติอินโดนีเซีย" จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางช่อง7

- รางวัลผู้บรรยายรายการโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ สายสวรรค์ ขยันยิ่ง :รายการ สารคดีเฉลิมพระเกียรติ 70 ปี รัชกาลที่ 9 ตอน "รอยยิ้มจากหยาดเหงื่อ" จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางช่อง3

- รางวัลผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม ได้แก่ วรปัฐ อรุณภักดี จาก รายการ "ฟุตบอลไทยไฟว์ ทีมชาติไทย - อิหร่าน" และ รายการ "วอลเลย์บอล AVC Cup 2016" จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางไทยรัฐทีวี ช่อง32

- รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม ได้แก่ กันต์ กันตถาวร จากรายการ "นักร้องซ่อนแอบ (I Can See Your Voice)" จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางเวิร์คพอยท์ ช่อง23

รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 6 รางวัล ประกอบด้วย

- ผู้ผลิตรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ "ธ สถิต ณ แดนสรวง ราษฎ์กำสรวล หวนไห้" บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท FM 100.5 MHz "News Network"

- ผู้ผลิตรายการบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่
Green Wave 106.5 FM : รายการ "Club Friday" จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง 106.5 MHz

- ผู้ดำเนินรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ ฐิติรัตน์ พูนศิริชัยกิจ และ นภัส มรรคดวงแก้ว รายการ "บอกเล่า 96.5ช่วงปลดล็อกความคิดชีวิตเปลี่ยน" ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท FM 96.5 MHz "News Network"

- ผู้ดำเนินรายการบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่
กำภู ภูริภูวดล และรัชนีย์ สุทธิธรรม : รายการ "ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 ซูเปอร์สเตชั่น" จาก สถานีวิทยุ อสมท จำกัด (มหาชน)ออกอากาศทาง 95.0 MHz คลื่นลูกทุ่งมหานคร

- รายการบันเทิงท้องถิ่นยอดเยี่ยม ได้แก่
รายการ "อะหยั้งเอาะ อะหยั้งเอาะ" จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ลำปาง ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ลำปาง 99.0 MHz

- รายการข่าวสาระความรู้ยอดเยี่ยม ได้แก่ รายการ "ธ สถิต ณ แดนสรวง ราษฎร์กำสรวล หวนไห้ พระบารมีปกเกล้าชาวอีสาน" จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ชัยภูมิ ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ชัยภูมิFM 102.0 MHz.